Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 1 của 1
    Junior Member
    Thanks
    9/7

Giỏi có cần sự phù hợp?

Tớ có một người bạn. Khi nói về mong muốn của mình, anh đó thường tự tin nói câu: "Tôi mong được một lần thất bại". Lý do của câu nói này là anh luôn tự tin vào suy nghĩ và hành động của mình. Đã bắt tay vào làm là anh sẽ làm đến cùng, làm cho đến khi ra kết quả mới thôi.

Anh hiện tại có 2 cửa hành Điện thoại di động ở TP.HCM, lợi nhuận khá ổn định để anh có thể yên tâm vào ngành nghề này mà không cần tìm kiếm công việc nào khác để mưu sinh. Thấy bạn bè cùng trang lứa nào là đồng phục công ty, nào là giờ hành chính, nào là các deadline, anh tâm sự: "Có khi mình cũng thử đi làm công sở một lần xem sao".

Một lần anh thử ứng tuyển vào một công ty. Với năng lực hiện có, anh dễ dàng được nhận vào. Tuy nhiên làm chưa tròn tháng thì đã thấy anh quay về cửa hàng của mình. Hỏi ra thì mới biết có cố bao nhiêu anh cũng không "thích nghi" được với văn hóa đi làm: Sếp nói anh làm thế này thì anh cảm thấy không ổn và muốn triển khai theo cách của mình. Sếp trả lương cho 1 mình anh mà anh luôn muốn làm luôn việc cho cả phòng vì lý do nhìn mấy người đó làm "chướng tai gai mắt", chi bằng làm gắn luôn cho xong. Mọi người khen anh giỏi và ra sức nhờ vả anh. Cái gì anh cũng nhận lời rồi cặm cụi làm một mình. Còn mấy người kia thì thảnh thơi ngồi chơi chờ ngày lãnh lương. Sếp cũng biết anh giỏi nhưng giỏi theo cách này thì chẳng mấy chốc công ty này bị lây nhiễm cái văn hóa mới của anh mất, quyền kiểm soát của Sếp cũng sẽ giảm đi. Thôi thì đành mất một thằng siêu giỏi để có những thằng giỏi vừa vừa mà cách làm nó "bình thường" cũng được.

Câu chuyện của anh bạn tôi cũng không mấy xa lạ trong thực tế. Có người làm riêng rất giỏi mà không tài nào gia nhập vào 1 công ty nào khác tốt. Có người làm ở công ty thì tốt ra ngoài thì thất bại ngay. Dù họ vẫn là những người giỏi kiến thức, chuyên môn và nhiều trải nghiệm họ vẫn mắc cái khó đó. Vậy lý do ở đây là gì?

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 06:21 AM.
Design by MarNET