Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 7 của 7
    Junior Member
    Thanks
    15/8

Tôi đang không biết mình là ai?

Chào mọi người,

Nếu dựa theo đánh giá của mọi người thì tôi là một người hạnh phúc, khá thành công:
    - tôi có một gia đình ấm êm: bố mẹ thương yêu, anh chị em hòa thuận
    - tôi có một công việc ổn định, mức lương tương đối
    - tôi có những người bạn tốt xung quanh
    - tôi có những thành tích nhất định và nhận được sự công nhận nào đó từ công đồng

Nhưng:
    - thỉnh thoảng tôi vẫn cảm thấy chông chênh vì có lúc không biết mình đang thật sự muốn gì
    - tôi thấy hình ảnh của tôi hiện giờ khác với tôi trong hình dung của tôi trước đây cũng như trong giấc mơ của tôi hiện giờ
    - dù được xem là người khá độc lập và chủ động nhưng tôi vẫn mơ hồ cảm giác như mình đang bị trôi theo nhịp sống và các kỳ vọng

Tôi là người như thế nào? Mong nhận được góp ý của cả nhà!

2. The Following 4 Users Say Thank You to mydream For This Useful Post:

hienlin (06-11-2011), hongcam1004 (06-19-2011), huong_thoi_gian (06-11-2011), ibely (06-13-2011)

Member
    Thanks
    75/38
    Cái này trong cuộc sống mình sẽ gặp thường xuyên thôi...Đôi khi cuộc sống trôi qua chậm chạp khiến ta cảm thấy buồn chán, nhưng cũng có lúc cuộc sống hối hả, ta không muốn nhưng vẫn phải trôi theo nhịp sống đó và khi quay mặt nhìn lại...í...ta làm gì thế này...ta là ai...Ai cũng cảm thấy như bạn, không chỉ riêng mình bạn...Ngay cả hạt cát còn không nhận ra nó giữa 1 biển cát huống chi là chúng ta...Lời khuyên chân thành "Hãy một mình trong bóng tối, tìm về với cõi lòng, để nhận biết ước mơ......và khi đó ta sẽ biết chính xác ta là ai......" Riêng bản thân mình thì mình nghĩ thế này, đối với tất cả mọi việc mình sẽ luôn làm hết mình, làm bằng mọi khả năng, sống như chưa từng được sống để khi có ai hỏi "Bạn là ai?" thì mình sẽ trả lời rằng "Tôi là số 1".....
    ...Cuộc đời có thể khiến chúng ta gục ngã nhưng chính chúng ta mới là người quyết định có đứng dậy hay không...
    ...Trong cuộc sống, thắng hay thua không quan trọng, quan trọng là ngày mai ta không còn sợ nữa...

4. The Following 3 Users Say Thank You to hienlin For This Useful Post:

hongcam1004 (06-19-2011), huong_thoi_gian (06-11-2011), mydream (06-11-2011)

Junior Member
    Thanks
    15/8
    cảm ơn hienlin, hiện tại mình vẫn đang sống hết mình với những gì đang có, chỉ là đôi khi một mình và nhìn nhận lại bản thân thấy vẫn còn thiếu thiếu gì gì đó cái Tôi và bản sắc riêng...

6. The Following 3 Users Say Thank You to mydream For This Useful Post:

hienlin (06-11-2011), hongcam1004 (06-19-2011), huong_thoi_gian (06-11-2011)

Member
    Thanks
    75/38
    Không ai hài lòng với những gì mình đang làm cả...
    ...Cuộc đời có thể khiến chúng ta gục ngã nhưng chính chúng ta mới là người quyết định có đứng dậy hay không...
    ...Trong cuộc sống, thắng hay thua không quan trọng, quan trọng là ngày mai ta không còn sợ nữa...

Junior Member
    Thanks
    20/12
    Nhiều lúc tớ cũng có suy nghĩ giống mydream. Thực tế là tớ vẫn đang hài lòng với những kết quả tớ đã gặt hái được hoặc đang có nhưng cái suy nghĩ "Mình là ai" vẫn ám ảnh tớ. Chọn cho mình một hình tượng để bắt chước theo hay tự tạo cho mình một hình ảnh mới?

9. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến huong_thoi_gian cho bài viết này:

hienlin (06-11-2011)

Member
    Thanks
    75/38
    Tạo cho mình 1 hình ảnh mới của riêng mình, mang đậm bản chất, tính cách của mình là cách hay nhất...Theo mình nghĩ là vậy...Nói gì thì nói...Tôi là ai nhỉ???Hihihi....Câu hỏi khó, không phải ai cũng trả lời được...

11. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến hienlin cho bài viết này:

ibely (06-13-2011)

Junior Member
    Thanks
    9/7
    Tớ cũng có những thắc mắc như vậy. Bạn bè tớ, đứa thì khi hỏi "Bạn là ai?" thì có thể trả lời ngay tắp lự, đứa thì lúng túng như gà mắc tóc. Tớ thì cũng có cố gắng hình dung nhưng đôi khi vẫn thắc mắc không biết hình dung có đúng, có khả thi không.

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 05:17 AM.
Design by MarNET