Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 5 của 5
    Junior Member
    Thanks
    21/8

Tớ là đứa vô nguyên tắc

Tớ có một thói quen là: bất tuân thủ nguyên tắc. Bất cứ khi nào, và ở đâu nếu đặt tớ trong khuôn khổ, nguyên tắc thì tớ cảm thấy bị kìm hãm và không làm ăn gì được. Trong khi chỉ cần cho tớ 1 tí "không khí trong lành" thì tớ sẽ thỏa sức sáng tạo và phát huy khả năng của mình. Nhưng môi trường làm việc, các nội quy thì không cho tớ những lựa chọn (hoặc là ngược lại, tớ phải chấp nhận đối diện với cơm áo gạo tiền để đổi lấy "muốn gì làm nấy"). Các mối quan hệ trong cuộc sống cũng có những ràng buộc khiến đôi khi làm tớ căng thẳng đến nghẹt thở.

Phải chăng tớ là đứa quái dị, vô nguyên tắc? Mọi người xung quanh tớ vẫn đang tuân thủ nguyên tắc và họ vẫn sống tốt, vậy sao tớ...

Mọi người giúp tớ với!

2. The Following 4 Users Say Thank You to willbe For This Useful Post:

hienlin (06-03-2011), ken (06-05-2011), mcdualeo (06-07-2011), Outlier (06-05-2011)

Moderator
    Thanks
    48/26
    Mình nghĩ rằng: nếu không muốn khó chịu thì trước tiên hãy chịu khó.
    Sau đó, như bạn chia sẻ thì bạn ko thích công việc của mình, và bạn ko muốn chấp hành những nguyên tắc của công việc đó. Đây là điều bình thường mà. Nếu bắt mình làm 1 công việc mà mình ko thích thì mình cũng ko chịu nổi. Do đó, về lâu dài, mình khuyên bạn nên lắng nghe bản thân, xem bạn đam mê và thích làm việc gì nhất. Nếu bạn tìm được điều mình thực sự đam mê thì nguyên tắc ko còn là vấn đề nữa đúng ko?

4. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến cuongcoc cho bài viết này:

Outlier (06-05-2011)

Administrator
    Thanks
    21/11
    Gửi bởi willbe Xem bài viết
    Tớ có một thói quen là: bất tuân thủ nguyên tắc. Bất cứ khi nào, và ở đâu nếu đặt tớ trong khuôn khổ, nguyên tắc thì tớ cảm thấy bị kìm hãm và không làm ăn gì được. Trong khi chỉ cần cho tớ 1 tí "không khí trong lành" thì tớ sẽ thỏa sức sáng tạo và phát huy khả năng của mình. Nhưng môi trường làm việc, các nội quy thì không cho tớ những lựa chọn (hoặc là ngược lại, tớ phải chấp nhận đối diện với cơm áo gạo tiền để đổi lấy "muốn gì làm nấy"). Các mối quan hệ trong cuộc sống cũng có những ràng buộc khiến đôi khi làm tớ căng thẳng đến nghẹt thở.

Phải chăng tớ là đứa quái dị, vô nguyên tắc? Mọi người xung quanh tớ vẫn đang tuân thủ nguyên tắc và họ vẫn sống tốt, vậy sao tớ...

Mọi người giúp tớ với!
    Bất tuân thủ nguyên tắc cũng là 1 điểm KHÁC của bạn, tại sao không thử tìm cách khai thác nó. Theo mình biết thì những người có đặc tính này thông thường sẽ có các nét đặc biệt: sáng tạo, đột phá, thách thức, dấn thân, đổi mới,... Hãy thử xét lại 1 lần nữa các thế mạnh, sở thích khác của bạn, biết đâu sẽ tìm được một công việc, một môi trường phù hợp hơn với bạn?

Tớ nghĩ có nhiều con đường, không nhất thiết là cứ phải gò ép mình trong 1 con số hạn chế những lựa chọn nào đó!

6. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến mcdualeo cho bài viết này:

willbe (06-08-2011)

Junior Member
    Thanks
    15/8
    Gửi bởi willbe Xem bài viết

Mọi người giúp tớ với!
    Em cũng từng là một người như thế. Mà hình như em vẫn là người như thế. Chỉ là em nghĩ ta nên lựa chọn cho mình xem điều gì thật sự phù hợp với chính bản thân mình. Công việc đó hay là đồng tiền cho cơm áo gạo tiền làm cho mình không thể chấp nhận được những nguyên tắc. nếu do công việc thì tốt nhất hãy tự thay đổi môi trường bằng một công việc mới hoặc là học cách chuyển biến tâm lý của mình. Còn do vấn đề cơm áo gạo tiền làm mình không thể chấp nhận những nguyên tắc thì hãy tự hỏi lại mình một lần nữa: bạn chọn công việc này vì cái gì. Lúc đó hãy nghĩ đến việc làm sao giải quyết các nguyên tắc đó.
    Dẫu biết vẫn còn cả một chặng đường dài ở phía trước.
    Tuy nhiên không bước thì bạn sẽ chẳng thể đến được đâu.

8. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến Flour Vo cho bài viết này:

willbe (06-08-2011)

Junior Member
    Đang ở
    Chắc là ở đâu đấy thôi!
    Thanks
    18/8
    ^^! mình thấy bạn sống rất có nguyên tắc đấy chứ...đơn giản chỉ là nguyên tắc của bạn là: "Không tuân thủ một nguyên tắc nào cả".....Thật ra nói thì nói thế thôi chứ mình thấy....cuộc sống mà không có những nguyên tắc...nếu ai ai cũng sống vô nguyên tắc...thì sớm đã không tồn tại được rồi......^^!
    Nếu chém gió giỏi với nhiều người được gọi là năng lực tương tác
    Nếu chém gió giỏi với một mình gọi là năng lực nội tâm

Tag của Chủ đề này

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 03:43 PM.
Design by MarNET