Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14
    Junior Member
    Thanks
    15/8

Question Liệu có phải là một điều ngốc nghếch

Ngồi ngắm sao trên sân thượng, mông lung nghĩ đến công việc. Tôi đang thật sự phân vân, không biết nên làm gì cho đúng. Nhấc máy gọi cho hắn - cái người mà luôn đồng hành cùng tôi hơn cả năm nay mặc dù chưa một lần gặp mặt:

- Ngủ chưa? Nói chuyện một tí nhé!
    - Hỏi thừa. Ngủ rồi sao còn bắt máy hả cu?
    - Tao thấy băn khoăn quá mày ơi.
    - Lại chuyện ở công ty nữa à. Tao bảo mày nghỉ đi rồi mà mày có chịu đâu. Tao nói biết bao nhiêu lần rồi. Làm mà thấy khổ quá thì nghỉ quách đi cho rồi!

Trầm ngâm một lúc, tôi mới nói:

- Nhưng nơi này đã gấn bó với tao cả một thời gian dài. tao thương mọi người ở đây lắm. Bây giờ tao mà nghỉ thì ai sẽ làm việc của tao?
    - Mày ngốc vừa thôi chứ. Bộ mày tưởng trên đời này không có mày thì không có ai làm được hay sao?
    - ý của tao không phải vậy. Chỉ là chưa có người thay thế tao mà thôi.

Hắn nổi cáu hét lên:

- Lại nữa. Bộ mày định làm đến khi nào có người mới thôi hả. vậy thì đợi đến khi nào chứ?
    - Không, cuối tháng này tao cũng nghĩ rồi mà. Chỉ 1 tháng nữa chứ mấy?
    - Vì cái gì mà mày ở lại đó chứ. Lương thì quá thấp, công việc lại quá lộn xộn. Nói chung là chả có cái gì?

Im lặng một chút, tôi nói một cái yếu ớt:

- Vì đó là nơi đầu tiên tao được làm với niềm đam mê mà.
    - Đam mê có nuôi sống nổi mày không? Tình nghĩa có đảm bảo cho mày phát triển không? Sao tao nói bao nhiêu lần mày không chịu hiểu vậy?
    - Nhưng chẳng nhẽ mỗi lúc công ty khó khăn thì mình lại bỏ chạy à?
    - Mày ngu lắm. Nói vậy mà cũng không hiểu. tao chán rồi. Nếu lần sau mà còn gọi cho tao về chuyện này thì đừng trách sao tao gác máy. Ngủ đi.

Chán. Sao mọi việc trước giờ tôi và hắn đều có cùng ý kiến và tìm ra được cách giải quyết. Nhưng đến chuyện này thì lần nào cũng kết thúc bằng một cuộc cãi nhau. Thật sự tôi phải làm gì mới là đúng đắn
    Dẫu biết vẫn còn cả một chặng đường dài ở phía trước.
    Tuy nhiên không bước thì bạn sẽ chẳng thể đến được đâu.

2. The Following 5 Users Say Thank You to Flour Vo For This Useful Post:

binly (06-11-2011), hienlin (06-08-2011), Outlier (06-02-2011), tkt (06-02-2011), willbe (06-03-2011)

Moderator
    Thanks
    26/8
    Ý của bạn, ngốc ngếch ở đây là vấn đề gì ?
    Về việc bạn, trăn trở, áy náy với quyết định, đi hay ở lại công ty bạn đang làm ?
    Hay, vì việc đi xin ý kiến của người khác về một quyết định nào đó của mình là ngốc ngếch
    Hay đó là ý kiến của thằng bạn luôn rất tâm đầu ý hợp của bạn ?

4. The Following 3 Users Say Thank You to tkt For This Useful Post:

Flour Vo (06-03-2011), hienlin (06-08-2011), willbe (06-03-2011)

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    71/45
    Có 1 câu mà mình rất thích: "Hãy theo đuổi sự ưu tú và thành công sẽ tìm đến với bạn". Nếu bạn chỉ là thích việc bạn làm thì bạn sẽ chẳng bao h đạt đến đỉnh cao. Chỉ có thật sự đam mê, dốc hết tâm huyết cho nó thì mới có thể đạt đến đỉnh cao mà thôi .
    Thế giới được vận hành bởi những kẻ khác thường và lập dị, những kẻ dám tách mình ra khỏi đám đông và nắm lấy quyền điều khiển nó, điều khiển vận mệnh của chính mình.

6. The Following 4 Users Say Thank You to Outlier For This Useful Post:

Flour Vo (06-03-2011), hienlin (06-08-2011), Soleil Nguyen (06-10-2011), willbe (06-03-2011)

Junior Member
    Thanks
    21/8
    Theo ý kiến của tớ, Flour càng đi hỏi nhiều người thì cậu sẽ càng nhận được nhiều lời tư vấn nhiều chiều, khi đó cậu sẽ càng rối. Bỏ qua cái gọi là trách nhiệm gì gì đó (anh bạn cậu cũng có cái lý của ảnh), tớ nghĩ điều quan trọng là cậu phải bình tâm nhìn nhận, suy nghĩ lại xem cậu đang thật sự muốn gì ấy. Cậu xác định được điểm này rồi thì sẽ có cách giải quyết thấu đáo. Càng nghĩ đến vấn đề sẽ càng điên thui cậu à, chỉ cần cậu có niềm tin thì dù là quyết định thế nào thì cũng sẽ có phương án để đi tiếp.
    Chúc cậu may mắn,

8. The Following 3 Users Say Thank You to willbe For This Useful Post:

binly (06-11-2011), Flour Vo (06-03-2011), hienlin (06-08-2011)

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    71/45
    Gửi bởi willbe Xem bài viết
    Theo ý kiến của tớ, Flour càng đi hỏi nhiều người thì cậu sẽ càng nhận được nhiều lời tư vấn nhiều chiều, khi đó cậu sẽ càng rối. Bỏ qua cái gọi là trách nhiệm gì gì đó (anh bạn cậu cũng có cái lý của ảnh), tớ nghĩ điều quan trọng là cậu phải bình tâm nhìn nhận, suy nghĩ lại xem cậu đang thật sự muốn gì ấy. Cậu xác định được điểm này rồi thì sẽ có cách giải quyết thấu đáo. Càng nghĩ đến vấn đề sẽ càng điên thui cậu à, chỉ cần cậu có niềm tin thì dù là quyết định thế nào thì cũng sẽ có phương án để đi tiếp.
    Chúc cậu may mắn,
    Mình có suy nghĩ trái với bạn 1 chút. Tưởng tượng niềm tin là 1 cái mặt ghế và những dẫn chứng cho niềm tin của bạn là những cái chân thì nếu 1 cái ghế có nhiều hơn 3 chân nó sẽ cực kì vững. Vd: Mình và bạn sống ở thời Trung Cổ, mình tin là mặt trời quay quanh trái đất thì ít ra mình phải thuyết phục bạn:
    1/ Nếu mặt trời không quay quanh trái đất thì làm sao ngày nào ta cũng thấy mặt trời mọc ở phía Đông và lặn ở phía Tây?
    2/ Vì mình sống ở thời cổ đại và giáo hội nắm quyền lực rất lớn nên giáo hội nói Mặt Trời quay quanh Trái đất là 1 chân lý thì bạn có dám nói điều ngươc? Nếu có thì chắc giàn hỏa thiêu sẽ sẵn sàng chờ bạn .

1 niềm tin không được thử thách thì nó sẽ không đủ sức mạnh để là 1 động lực lâu dài của mình, nếu nó không đủ sức đứng vững trên đôi chân của mình thì bạn phải thay đổi suy nghĩ về nó và có thể nó là 1 niềm tin sai lầm .
    Thế giới được vận hành bởi những kẻ khác thường và lập dị, những kẻ dám tách mình ra khỏi đám đông và nắm lấy quyền điều khiển nó, điều khiển vận mệnh của chính mình.

10. The Following 2 Users Say Thank You to Outlier For This Useful Post:

Flour Vo (06-03-2011), hienlin (06-08-2011)

Junior Member
    Thanks
    15/8
    Gửi bởi tkt Xem bài viết
    Ý của bạn, ngốc ngếch ở đây là vấn đề gì ?
    Về việc bạn, trăn trở, áy náy với quyết định, đi hay ở lại công ty bạn đang làm ?
    Hay, vì việc đi xin ý kiến của người khác về một quyết định nào đó của mình là ngốc ngếch
    Hay đó là ý kiến của thằng bạn luôn rất tâm đầu ý hợp của bạn ?
    Tớ không biết là mình có ngốc không khi mà có rất nhiều vấn đề mình không thấy phù hợp ở nơi cũ, nhưng mình vẫn chưa quyết định được nên đi hay nên ở chỉ vì lúc trước nó từng là niềm thích thú của bản thân mình. Cảm ơn mọi người đã giúp mình nhưng quả thật đến bây giờ mình vẫn chẳng biết phải tin vào cái gì, tin vào ai nữa. Mông lung hết sức

12. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến Flour Vo cho bài viết này:

hienlin (06-08-2011)

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    71/45
    Gửi bởi Flour Vo Xem bài viết
    Tớ không biết là mình có ngốc không khi mà có rất nhiều vấn đề mình không thấy phù hợp ở nơi cũ, nhưng mình vẫn chưa quyết định được nên đi hay nên ở chỉ vì lúc trước nó từng là niềm thích thú của bản thân mình. Cảm ơn mọi người đã giúp mình nhưng quả thật đến bây giờ mình vẫn chẳng biết phải tin vào cái gì, tin vào ai nữa. Mông lung hết sức
    Mình sẽ nói 1 cách đơn giản nhất về niềm tin:

1/hãy tin vào các giá trị tốt đẹp của bạn, tin vào các nguyên tắc ( những chân lý nền tảng). Vì sao? vì nó tuân theo các quy luật tự nhiên, nó không bị cái gì chi phối và dù bạn có tin vào nó hay không thì nó vẫn tồn tại và chi phối sự vận hành của thế giới chúng ta. Giới hạn duy nhất khi đặt trọng tâm vào các nguyên tắc là sự hiểu biết của bạn về các nguyên tắc đúng đắn. Làm sao để biết được nguyên tắc cũng như sự đúng đắn của nó? bằng cách sử dụng khả năng 3 trong 4 khả năng thiên phú của con người: trí tưởng tượng, sự tự nhận thức và lương tâm. Sự tự nhận thức cho bạn biết về nguyên tác, trí tưởng tượng giúp bạn hình dung ra việc áp dụng nó như thế nào và lương tâm sẽ mách bảo bạn về tính đúng đắn( tính nhân bản) của nguyên tắc đó trong TH cụ thể. Vd: nguyên tắc của sự nỗ lực: bạn càng nỗ lực và dốc hết sức để làm 1 việc thì kết quả. Không ai có thể phủ nhận nó. Như việc bạn trồng 1 cái cây, nếu bạn bỏ công chăm sóc nó thì kết quả sẽ lả những quả ngọt, ngược lại thì chỉ là những quả đắng hay thậm chí chẳng có gì cả. Quy luật nhân quả: gieo nhân nào gặt quả đó. Bạn không thể nào gieo 1 hạt táo và muốn nó ra trái lê được .

2/ Niềm tin vào người khác: Khi bạn tin 1 người thì dựa trên 2 khía cạnh chủ yếu: tính cách phẩm chất và khả năng của người đó.Tùy vị trí mà yêu cầu về tài năng và cá tính sẽ thay nhau vượt hơn cái kia hoặc có trường hợp yêu cầu cả 2. Vd: thủ quỹ: không cần thiết phải mấy bằng đại học, cần thiết nhất là trung thực và không tham lam và bạn có thể tin chắc rằng mình sẽ không bị thụt két. Khi đó 1 lập trình viên: có thể anh ta cộc tính, không chân thành nhưng nếu anh ta là 1 tài năng về lập trình thì bạn có thể tin vào tưởng giao cho anh ta 1 dự án vì bạn biết anh ta sẽ hoàn thành tốt nó. Làm thế nào để tôi tin tưởng giao cho bạn làm trưởng nhóm? Thứ nhất, bạn phải có năng lực. Thứ 2, bạn phải là người có tính cách ôn hòa, quyết đoán, có tinh thần hợp tác,... để gắn kết tất cả mọi người.

14. The Following 2 Users Say Thank You to Outlier For This Useful Post:

Flour Vo (06-08-2011), hienlin (06-08-2011)

Junior Member
    Thanks
    20/12
    Gửi bởi Flour Vo Xem bài viết
    Nếu vậy mình nghĩ chúng ta phải quay ngược lại về vấn đề gốc rễ 1 tí: Bạn thật sự muốn gì?
    Chuyện của ngày hôm qua đã khác rất nhiều chuyện ngày hôm nay. Niềm thích thú và sự phù hợp phải được thống nhất ở một mặt tương đối thì bạn mới có hứng thú làm việc được.
    Việc bạn tin vào cái gì, tin vào ai không quan trọng bằng việc bạn tin vào chính mình. Mình nghi sau ngần ấy thời gian bạn sống, học tập và làm việc bạn cũng đã có những trải nghiệm riêng cho mình để có cơ sở cho các quyết định của hiện tại và tương lai.
    Chúc bạn may mắn.

16. The Following 3 Users Say Thank You to huong_thoi_gian For This Useful Post:

binly (06-11-2011), Flour Vo (06-08-2011), hienlin (06-08-2011)

Member
    Thanks
    75/38
    Ngốc nghếch gì nhỉ ? Mình nghĩ nên đổi lại là "Liệu có phải là quyết định đúng đắn ?" Theo mình thì mình nghĩ đơn giản như thế này:
    1/ Cuộc sống hiện này, con người ta phải luôn luôn tiến lên bằng mọi cách. Nói hơi chua xót chứ chỗ nào lương cao hơn mà phù hợp với công việc của mình thì mình sẽ bay thôi. Ít khi nào có chỗ cho tình nghĩa, tình cảm vì cty mà ở lại lắm (trừ trường hợp bạn nằm trong ban quản trị của công ty). Nếu theo như lời bạn của bạn nói "Lương thì quá thấp, công việc lại lộn xộn" thì mình nghĩ bạn nên tìm 1 nơi khác tốt hơn. Chua xót thêm 1 lần nữa, hãy sống cho bản thân và gia đình bạn trước. Còn những đồng nghiệp, bạn ra khỏi cty đâu có đồng nghĩa với việc bạn đi biệt xứ. Vẫn có thể là bạn bè bình thường chứ.
    2/Còn nếu bạn còn áy náy khi ra đi lúc cty đang gặp khó khăn thì mình có hướng như thế này, bạn vẫn sẽ tiế tục làm việc đến khi nào có người mới. Và điều quan trọng là bạn biến người mới đó thành 1 bản sao của bạn (nếu bạn đang làm tốt ở cty đó). Như vậy là bạn đã giúp cty đào tạo dc 1 người như bạn rồi. Bạn ra đi mà không phải lo lắng là nếu mình đi thì cty sẽ như thế nào ? 1 cánh én không thể làm nên mùa xuân bạn à...
    Mình cũng đồng ý với huong_thoi_gian. Quan trọng bán muốn gỉ và bạn tin vào điều gì ? Con tim, khối óc và đôi bàn tay chính là 3 yếu tố tạo nên con người bạn. Mình hy vọng bạn có 1 quyết định sáng suốt....
    ...Cuộc đời có thể khiến chúng ta gục ngã nhưng chính chúng ta mới là người quyết định có đứng dậy hay không...
    ...Trong cuộc sống, thắng hay thua không quan trọng, quan trọng là ngày mai ta không còn sợ nữa...

18. The Following 2 Users Say Thank You to hienlin For This Useful Post:

binly (06-11-2011), Flour Vo (06-08-2011)

Junior Member
    Thanks
    15/8
    Gửi bởi hienlin Xem bài viết
    Ngốc nghếch gì nhỉ ? Mình nghĩ nên đổi lại là "Liệu có phải là quyết định đúng đắn ?" Theo mình thì mình nghĩ đơn giản như thế này:
    1/ Cuộc sống hiện này, con người ta phải luôn luôn tiến lên bằng mọi cách. Nói hơi chua xót chứ chỗ nào lương cao hơn mà phù hợp với công việc của mình thì mình sẽ bay thôi. Ít khi nào có chỗ cho tình nghĩa, tình cảm vì cty mà ở lại lắm (trừ trường hợp bạn nằm trong ban quản trị của công ty). Nếu theo như lời bạn của bạn nói "Lương thì quá thấp, công việc lại lộn xộn" thì mình nghĩ bạn nên tìm 1 nơi khác tốt hơn. Chua xót thêm 1 lần nữa, hãy sống cho bản thân và gia đình bạn trước. Còn những đồng nghiệp, bạn ra khỏi cty đâu có đồng nghĩa với việc bạn đi biệt xứ. Vẫn có thể là bạn bè bình thường chứ.
    2/Còn nếu bạn còn áy náy khi ra đi lúc cty đang gặp khó khăn thì mình có hướng như thế này, bạn vẫn sẽ tiế tục làm việc đến khi nào có người mới. Và điều quan trọng là bạn biến người mới đó thành 1 bản sao của bạn (nếu bạn đang làm tốt ở cty đó). Như vậy là bạn đã giúp cty đào tạo dc 1 người như bạn rồi. Bạn ra đi mà không phải lo lắng là nếu mình đi thì cty sẽ như thế nào ? 1 cánh én không thể làm nên mùa xuân bạn à...
    Mình cũng đồng ý với huong_thoi_gian. Quan trọng bán muốn gỉ và bạn tin vào điều gì ? Con tim, khối óc và đôi bàn tay chính là 3 yếu tố tạo nên con người bạn. Mình hy vọng bạn có 1 quyết định sáng suốt....
    Thank anh. Em đang cố gắng tìm một người mới thay thế được việc làm của mình. Em sẽ suy nghĩ kỹ hơn những gì anh đã nói

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 03:40 PM.
Design by MarNET