Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 3 của 3
    Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    71/45

Nên đổi tên, mục dích của mục bói

Theo ý kiến của em cái tên mục là "Bói" làm cho ta liên tưởng đến 1 cái gì đó phản khoa học cũng như để cho người xem 1 ấn tượng hời hợt, cho vui. Trong khi đó để khai phá bản thân thì mình cần phải nghiêm túc hơn, loại bỏ những cái mang tính mê tín, không có cơ sở khoa học để post những bài về hiểu bản thân trên cơ sở khoa học, nhất là những bài có tính chính xác cao. Nó sẽ là cơ sở để mình hiểu 1 phần nào đó của bản thân về những tiềm năng hay những phần tích cách cái mà mình khó nhận ra hay " ta mang nó trong mình nhưng lại chối bỏ nó", nói đơn giản hơn vì nó mang tính tiêu cực nên mình có xu hướng phủ nhận nó.

2. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến Outlier cho bài viết này:

admin (05-31-2011)

Moderator
    Thanks
    26/8
    Mình thấy, thì:
    Một suy nghĩ nào đó về một sự vật, sự việc của bạn hay một thói quen nào đó của bạn trong cuộc sống hàng ngày, đều nói lên được con người bạn, cách sống của bạn, và kể cả một phần "số phận" bạn. Trong công cuộc khai phá bản thân mình, bạn đã bao giờ nghĩ về điều này chưa ? Và hảy thử bày tỏ hơn một chút về con người hiện tại của bạn, để chính bản thân bạn có một cách nhìn khách quan lại con người mình, cũng như cách người khác cùng nhận định vấn đề đó với bạn.
    Cách sống hiện tại của bạn, và kể cả tương lai phía trước của bạn đều là chuổi hệ quả với phần hồn bên trong thể hiện vô hình không bằng vật chất của bạn. Trong cuộc sống này, bất cứ một điều gì cũng có những nguyên nhân nhất định của nó, và phần hồn bên trong là tập hợp mọi suy nghĩ của bạn nó sẽ là nguyên nhân chính quyết định số phận bạn.
    Ở đây, bói là một cách dùng từ nhằm khơi dậy sự "tò mò" một chút, giống như việc bạn tò mò, và đa nghi một chút về vấn "khai phá bản thân mình " Theo mình, vấn đề nguyên nhân và kết quả nó là một vấn đề hết sức khoa học, Nhưng việc xác định kết quả trên nguyên nhân thì còn phụ thuộc vào cách nhìn, và sự nhận thức sâu sắc của từng người. Do đó sử dụng từ bói ở đây nó thể hiện cho nhiều cách phán đoán khác nhau, chính những phán đoán đó nó là một bận tâm cho khổ chủ trong việc đặt ra vấn đề nhìn lại chính mình, hiểu mình hơn, cũng như đó chính là một cách bạn đặt vấn đề cho chính bản thân mình để đi đến việc "khai phá con người mình"
    Đó là một vài suy nghĩ của mình về từ "bói" được sử dụng trong diễn đàn !. Và cuối cùng, mình thấy nó không có vấn đề gì lắm ở đây, nên BQTDD không cần phải đổi tên nó!

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    71/45
    Mình luôn tin vào khoa học, nó giúp ta tìm ra được chân lý, những điều đúng đắn hơn bằng những lý giải thực tế, tránh xa những cái mê tín dị đoan. Khai phá bản thân dựa trên nền của khoa học: khoa học về tâm linh, tâm lý học, sinh học, tâm thần học, phân tâm học,... Bạn cho mình hỏi khi bạn thấy cái từ bói trong đầu bạn sẽ nghĩ tới cái gì? ! sự mù mờ, cho vui, không đáng giá.

Mình đưa ra 2 hướng như thế này nha:

1/ Tên vẫn là bói: thì sẽ xuất hiện những cái bài post như sau: Chòm sao ảnh hưởng đến số phận của bạn như thế nào? Tính cách và ảnh hưởng của tháng sinh?..... Nó sẽ làm vàng thau giữa những trắc nghiệm tậm lý đã được chứng minh với xác suất lớn và những cái chỉ đơn giản là mê tín

2/ Tên khác như Trắc nghiệm khoa học để hiểu bản thân: lúc ấy những yếu tố về mê tín phải được loại bỏ hoàn toàn. Nó tạo cho thành viên 1 niềm tin rằng forum khaiphabanthan thật sự muốn mang lại lợi ích cho bạn chứ không phải là những cái vớ vẩn cho vui.

Mình tự nhận mình là 1 nhà khoa học. Khoa học tâm linh là có thật nhưng nó không thể bị đánh đồng với những cái mê tín,những quan niệm phổ biến đầy những sai lầm tạo nên ảo tưởng cho ta.

P/s: Mình rất cứng rắn về vấn đề này và muốn khaiphabanthan thật sự là 1 diễn đàn mang lại tính chính xác cao cũng như là nơi để cac thành viên đặt niềm tin vào sự khoa học, tính chia sẽ cũng như hiệu quả của forum mang lại, không phải là những thứ tầm phào vớ vẩn mà đâu đâu cũng có. Sử dụng từ là cực kì quan trọng nó ảnh hưởng đến ấn tượng đầu tiên của thành viên nên cần cẩn trọng hêt mức. Ghét nhất bọn thầy bói chuyên môn nói nhảm .
    Thế giới được vận hành bởi những kẻ khác thường và lập dị, những kẻ dám tách mình ra khỏi đám đông và nắm lấy quyền điều khiển nó, điều khiển vận mệnh của chính mình.

5. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến Outlier cho bài viết này:

tkt (06-01-2011)

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 04:00 AM.
Design by MarNET