Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 5 1 2 3 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 43
    Moderator
    Thanks
    48/27

Bệnh ngủ nhiều...

Mọi người ơi,
    Gần đến thời gian thi học kỳ rồi mà Siêu nhân vẫn bị chứng ngủ nhiều không sửa được Hôm nào cũng đặt ra kế hoạch ôn thi rất chi tiết vậy mà buổi sáng 8h30 mới dây. Chiều lại ngủ từ 2h đến 4h, rất mất thời gian, mà không sao kìm lại được.
    Trong khi mấy bạn cùng lớp các bạn ngồi thư viện 8h/ ngày. Siêu nhân thấy rất bái phục. Muốn nỗ lực lắm mà không biết làm sao. Cả nhà giúp Siêu nhân với

2. The Following 2 Users Say Thank You to Siêu nhân For This Useful Post:

hienlin (05-31-2011), pebinhaycuoi (05-28-2011)

Moderator
    Thanks
    26/8
    Ai chà ! Thế trong kế hoạch ôn thi của bạn có đưa luôn vấn đề ngủ, nghỉ vào không vậy ?
    Theo mình thì kế hoạch làm việc trong một ngày của bạn phải nên được kết hợp, và đảm bảo tất cả các yếu tố cần thiết trong việc sinh hoạt hàng ngày của bạn nữa, và nó phải gắn với các mốc thời gian cố định.
    Sau khi có một bản kế hoạch hoàn chỉnh, đảm bảo cho việc đạt các mục tiêu đề ra thì việc quan trọng biến nó thành hện thực là bạn phải có một cam kết với chính bản thân mình, giữ lời hứa với chính mình là thực hiện đúng kế hoạch đó.
    Là siêu nhân mà chẳng nhẻ không thể giữ đúng lời hứa đơn giản với chính bản thân mình sáng mai phải dậy vào lúc 6 AM sao ?
    Không giữ lời hứa với chính mình thì cũng rất khó để tạo uy tín nơi người khác ! Mình tin là siêu nhân sẽ làm được ! Trên đời này không gì là không thể chỉ sợ ta không muốn và không đủ quyết tâm ! ... Cố lên ! Dậy đúng giờ, ngủ và làm việc đúng chỉ tiêu, .... ngày thứ nhất, ngày thứ hai hơi khó khăn, nhưng ngày thứ 3, thứ 4 ... từ từ sẽ quen và ... trở thành một giờ sinh học ! giúp bạn đi đến gần kết quả mong muốn !.
    Chúc siêu nhân học hiệu quả, thi thật tốt !

4. The Following 4 Users Say Thank You to tkt For This Useful Post:

binly (05-31-2011), hienlin (05-31-2011), Outlier (06-01-2011), pebinhaycuoi (05-28-2011)

Junior Member
    Thanks
    10/8
    Học chung với bạn nữ nào đó là xong
    Bạn sẽ trở thành ai mà bạn nghĩ và làm.

6. The Following 2 Users Say Thank You to ken For This Useful Post:

hienlin (05-31-2011), ViNaCulture (05-28-2011)

Moderator
    Thanks
    22/12
    Ngày trước khi cuối kỳ thi được ở nhà ôn thi là mình cũng nghỉ nhiều giống bạn. Giờ thì không còn thời gian để ngủ kiểu đó nữa.
    Bạn thử cách này xem có hiệu quả hơn không:
    Thay bằng việc lập kế hoạch học giờ nào (vì bạn không quản lý được giấc ngủ của mình) thì bạn lập kế hoạch theo nội dung cần học. Đạt được mục tiêu đó thì giấc ngủ chẳng còn ảnh hưởng đến hiệu quả học tập của bạn. Ý mình là học nhiều thời gian hay ít thời gian không quan trọng, quan trọng là học hiệu quả.

Một gợi ý nhỏ nữa: Bạn thấy lúc nào bạn tỉnh táo nhất thì học (Với mình thì buổi tối là lúc mình tỉnh táo nhất).

Chúc bạn đạt kết quả tốt trong kỳ thi tới.

8. The Following 3 Users Say Thank You to hongcam1004 For This Useful Post:

hienlin (05-31-2011), Outlier (06-01-2011), pebinhaycuoi (05-28-2011)

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    71/45

Smile

Gửi bởi Siêu nhân Xem bài viết
    Mọi người ơi,
    Gần đến thời gian thi học kỳ rồi mà Siêu nhân vẫn bị chứng ngủ nhiều không sửa được Hôm nào cũng đặt ra kế hoạch ôn thi rất chi tiết vậy mà buổi sáng 8h30 mới dây. Chiều lại ngủ từ 2h đến 4h, rất mất thời gian, mà không sao kìm lại được.
    Trong khi mấy bạn cùng lớp các bạn ngồi thư viện 8h/ ngày. Siêu nhân thấy rất bái phục. Muốn nỗ lực lắm mà không biết làm sao. Cả nhà giúp Siêu nhân với
    Ngồi nhiều không bằng ngồi ít mà đạt kết quả cao. Mình vài lời cho bạn:

1/ Mỗi người đều khác nhau nên mức độ tập trung tốt và cao nhất vào 1 thời điểm trong ngày. Như bản thân mình, sáng và trưa mình không tỉnh táo mấy nên mình để dành việc quan trọng với mình như đọc sách,... vào buổi tối, thời điểm mình tỉnh táo và tiếp thu hiệu quả nhất và đọc . Vì thế bạn hãy chọn cho mình thời diểm như vậy. Khi đã bắt đầu thì tập trung liên tục đến khi mất sự tập trung thì ngừng lại nghỉ rồi lại tiếp.

2/Thay đổi phương pháp học: sử dụng mind map, bạn cảm thấy học ở đâu dễ vào thì ngồi ở đó có thể là ở trường, học chung với bạn chứ không phải nhất thiết là ngồi 1 mình ở nhà

3/ Tập thể dục: hồi trước mình cũng hay mệt mỏi, suốt ngày nằm ườn ra chả muốn làm gì. Tập đều rồi mới thấy khỏe khoắn hơn rất nhiều không còn mệt mỏi và buồn ngủ nhiều như trước nữa.

4/ Đừng lập kế hoạch quá chi tiết vì mình đảm bảo là càng chi tiết càng cụ thể từng phút giây thì bạn càng có xu hướng chẳng làm gì cả. Thay vào đó hãy đơn giản hóa nó và hình dung ra hậu quà như thế nào nếu bạn không làm nó ( càng chi tiết càng tốt). BẠn có sẵn sàng bị điểm thấp hay ở lại lớp không. Nếu bạn có 1 câu trả lời NO mạnh mẽ cho những hậu quả trên thì đó là lúc bạn sẽ sẵn sàng nói YES và bắt tay vào học thật sự.

Trên đây chỉ là 1 vài gợi ý hi vọng nó giúp ích phần nào đó cho bạn. Good luck .

10. The Following 4 Users Say Thank You to Outlier For This Useful Post:

Bùi Huy (07-05-2011), binly (05-31-2011), hienlin (05-31-2011), nguyentuananh_ueh (02-24-2012)

Member
    Thanks
    75/38
    Bệnh hay không bệnh là do bạn tạo ra cho bản thân mà thôi. Bạn không giữ gìn sức khỏe, bạn sẽ bị bệnh...bạn không biết chăm sóc biết chăm sóc bản thân, bạn cũng bị bệnh. Theo mình thì đây không phải là bệnh, mà là cái tật. Ngủ ít hay ngủ nhiều là do bạn cả thôi. Quan trọng là ở bạn có đủ quyết tâm không ? Cách hay nhất của mình là nhờ thằng em hay ai đó kêu dậy (khi mà chuông báo thức không đủ cường đố để gọi bạn dậy được). Và nhớ dặn là kêu dậy cho bằng được...Ôi, hiệu quả vô cùng, ăn vài cái tát của thằng em thì có mà ngủ dc chết liền...Hy vọng bạn sẽ chữa dc cái bệnh "tật" của bạn. Con người mà...ai chẳng mê ngủ...nhưng bạn ơi, cuộc sống còn nhiều điều hay để bạn khám phá lắm...đừng lãng phí thời gian như thế nữa...1 ngày chỉ cần 8 tiếng để ngủ là cơ thể khỏe mạnh rồi. Ban đêm ngủ 10h-5h30, sau đó dậy tập thể dục, chơi thể thao, buổi trưa chỉ cần 30 phút chợp mắt là bạn đã có thể lấy lại toàn bộ năng lượng cho buổi chiều hoạt động...Ngủ trưa nhiều càng làm cơ thể mệt mỏi đấy bạn...Chúc bạn thành công...
    ...Cuộc đời có thể khiến chúng ta gục ngã nhưng chính chúng ta mới là người quyết định có đứng dậy hay không...
    ...Trong cuộc sống, thắng hay thua không quan trọng, quan trọng là ngày mai ta không còn sợ nữa...

12. The Following 2 Users Say Thank You to hienlin For This Useful Post:

binly (05-31-2011), Outlier (06-01-2011)

Junior Member
    Thanks
    21/12
    Mình cũng cảm thấy điều quan trọng là bạn Siêu nhân đã thật sự quyết tâm chưa với mong muốn thay đổi này. Nếu đã quyết tâm thì phải ... cam kết không "phản kháng" với những biện pháp giúp đỡ (cho dù có hơi nặng tay) như: bị đột ngột tung chăn khi đang yên giấc nồng và có ai đó dùng đôi tay lạnh ngắt nắm và day chân bạn, bị ai đó chỉnh đồng hồ để reo liên tục bên tai bạn, bị ai đó chiếu ánh sáng rực rỡ vào mắt bạn, thậm chí bị ai đó... rửa mặt cho bạn bằng 1 ca nước đầy,... Mình nghĩ thử "được giúp đỡ" như vậy khoảng 4 ngày - 1 tuần là bạn sẽ thay đổi được đồng hồ sinh học của mình đó!

14. The Following 2 Users Say Thank You to binly For This Useful Post:

hienlin (06-01-2011), Outlier (06-01-2011)

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    71/45
    Gửi bởi ken Xem bài viết
    Học chung với bạn nữ nào đó là xong
    Phân tâm hơn thì có =)). Nhất là khi ngồi với 1 rừng người đẹp :x....
    Thế giới được vận hành bởi những kẻ khác thường và lập dị, những kẻ dám tách mình ra khỏi đám đông và nắm lấy quyền điều khiển nó, điều khiển vận mệnh của chính mình.

16. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến Outlier cho bài viết này:

hienlin (06-01-2011)

Member
    Thanks
    75/38
    Hahahaha, hoàn toàn đồng ý với Outlier...Anh hùng khó qua ải mỹ nhân...hehehhe
    ...Cuộc đời có thể khiến chúng ta gục ngã nhưng chính chúng ta mới là người quyết định có đứng dậy hay không...
    ...Trong cuộc sống, thắng hay thua không quan trọng, quan trọng là ngày mai ta không còn sợ nữa...

Junior Member
    Thanks
    15/8
    Tớ thấy như vậy không biết có hiệu quả không. Cậu nên chọn những nơi nào mà khá yên tĩnh nhưng không phải là chỗ thân thuộc như quán cà phê sách. thư viện hoặc là đại sảnh của trường. Đồng thời rủ thêm 2 3 đứa bạn thân hoặc mấy đứa chăm học để học cùng. đảm bảo sẽ nhanh chóng bỏ được cái tật ngủ nhiều. Nếu mà áp dụng thử rồi mà vẫn vậy thì tớ khuyên cậu nên nghĩ đến cái kết quả tồi tệ đang chờ cậu ở phía trước thì cậu sẽ có trách nhiệm hơn với bản thân thôi
    Dẫu biết vẫn còn cả một chặng đường dài ở phía trước.
    Tuy nhiên không bước thì bạn sẽ chẳng thể đến được đâu.

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 10:50 AM.
Design by MarNET