Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 9 của 9
    Junior Member
    Thanks
    20/12

Hình ảnh "tôi Là" xây dựng như thế nào?

Mình có một thắc mắc nhỏ là hình ảnh cá nhân của 1 người là do người ấy xây dựng hay do cách nhìn nhận đánh giá từ người khác? Và hình ảnh đó được tạo ra bằng cách nào: liên tục nói về nó hay liên tục thể hiện nó hay... chẳng cần quan tâm đến nó rồi tự khắc "hữu xạ tự nhiên hương"?

Mong mọi người chia sẻ!

2. The Following 3 Users Say Thank You to huong_thoi_gian For This Useful Post:

binly (06-11-2011), Outlier (07-06-2011), pebinhaycuoi (05-27-2011)

Moderator
    Thanks
    26/8
    Hình ảnh bản thân bạn là do chính bạn tạo ra nó tập hợp dựa trên những suy nghĩ, quan niệm, và cách hành động của chính con người bạn khi đó người khác sẽ cảm nhận được và có cách đánh giá, nhìn nhận bạn dựa trên chính những hành động của bạn !
    Bạn suốt ngày nói với mọi người rằng " tôi là người tốt, hảy tin tôi" bạn nghĩ rằng họ tin điều này ? ... Khi nói về bạn mọi người đều bảo " anh ấy là một người rất tốt, rất đáng tin cậy ", vì sao vậy ? vì bạn rất hay giúp đở người khác, luôn làm những điều hay lẻ phải, không dối trá, lừa gạt, không gây khổ đau cho người khác ... vì bạn là người giữ lời hứa, chân thành ...
    Chắc chắn rằng, hình ảnh của bạn là do chính bạn tự tạo ra, rồi được người khác cảm nhận và hình thành một khái niệm cụ thể về hình ảnh đó !
    Bạn muốn trở thành người như thế nào là do chính bạn quyết định và phải sống với những suy nghĩ và hành động theo đúng những tiêu chí của hình ảnh mà bạn muốn đó.

4. The Following 6 Users Say Thank You to tkt For This Useful Post:

binly (06-11-2011), huong_thoi_gian (07-02-2011), ibely (05-28-2011), Outlier (07-06-2011), Siêu nhân (05-28-2011), thaimoon (05-29-2011)

Junior Member
    Thanks
    9/7
    Thích nhất câu này:
    Gửi bởi tkt Xem bài viết
    Bạn muốn trở thành người như thế nào là do chính bạn quyết định và phải sống với những suy nghĩ và hành động theo đúng những tiêu chí của hình ảnh mà bạn muốn đó.

6. The Following 2 Users Say Thank You to ibely For This Useful Post:

Outlier (07-06-2011), tkt (05-29-2011)

Junior Member
    Thanks
    21/12
    Mình nghĩ hình ảnh cá nhân của một người sẽ được tạo thành tổng hòa từ 2 góc nhìn: từ chính mình và những người xung quanh.

- Từ chính mình: Bạn đang hình dung về mình như thế nào? Bạn muốn sắp tới hình ảnh của mình ra sao? Sau đó bạn liệt kê tất tận tật những gì bạn đang có ở hình dung hiện tại cũng như những gì bạn muốn có ở hình ảnh tương lai. Sau khi đã liệt kê xong, bạn đối chiếu hai hình ảnh và sẽ nhận biết được mình cần phát huy điều gì, thay đổi điều gì để đạt được kết quả như mong muốn.

- Từ những người xung quanh: hãy cho họ một định vị duy nhất về hình ảnh của bạn, đừng để nhóm người này thì nhìn thấy ở bạn sự năng động, nhóm khác lại đánh giá bạn khá trầm tính,... Nghĩa là bạn có phải xây dựng những nguyên tắc hành xử đồng nhất, để chính bạn và mọi người biết giống nhau rằng ở hoàn cảnh đó, gặp vấn đề đó bạn sẽ xử lý ra sao. Khi đó hình ảnh của bạn được nhận diện rõ, những gì bạn nghĩ và bạn làm sẽ được truyền tải thống nhất và đúng với bản chất của nó.

Mình chia sẻ một số kinh nghiệm cá nhân, mong giúp được bạn.

8. The Following 3 Users Say Thank You to binly For This Useful Post:

huong_thoi_gian (07-02-2011), lanpro (08-10-2012), Outlier (07-06-2011)

Junior Member
    Thanks
    20/12
    mình đã nghĩ thông rồi, bữa giờ mình đang áp dụng như lời khuyên của chị tkt và binly, cũng nhận thấy một số hiệu quả ban đầu: mọi người nói mình tự tin hơn, nhất quán hơn trong suy nghĩ và hành động. Mình sẽ theo kế hoạch này để tiếp tục xây dựng hình ảnh cá nhân.

10. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến huong_thoi_gian cho bài viết này:

Outlier (07-06-2011)

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    71/45
    Gửi bởi huong_thoi_gian Xem bài viết
    Mình có một thắc mắc nhỏ là hình ảnh cá nhân của 1 người là do người ấy xây dựng hay do cách nhìn nhận đánh giá từ người khác? Và hình ảnh đó được tạo ra bằng cách nào: liên tục nói về nó hay liên tục thể hiện nó hay... chẳng cần quan tâm đến nó rồi tự khắc "hữu xạ tự nhiên hương"?

Mong mọi người chia sẻ!
    Hãy xây dựng cho chính bạn những giá trị cốt lõi của riệng mình, nó là những niềm tin của bạn, những nguyên tắc tạo nên tính cách của bạn mà bạn cảm nhận được sự đúng đắn của nó, bạn sẽ là duy nhất chứ không phải là cái mà người khác nhào nặn nên. Hãy cẩn thận khi tiếp thu những đánh giá của người khác, vì như bạn biết 1 đặc trưng của con người là thích phán xét người khác.... cho vui và 75% mang tính cảm tính. Trong đó sẽ có rất rất ít người thật sự quan tâm và cho bạn 1 cách nhìn khách quan về bản thân bạn để bạn nhìn nhận lại mình. Đó chính là những người mà bạn cần lắng nghe và làm theo .
    Thế giới được vận hành bởi những kẻ khác thường và lập dị, những kẻ dám tách mình ra khỏi đám đông và nắm lấy quyền điều khiển nó, điều khiển vận mệnh của chính mình.

Junior Member
    Thanks
    0/0
    Hình ảnh cá nhân được thể hiện từ:

- Suy nghĩ, quan điểm của bạn về cuộc sống, các vấn đề, hiện tượng trong cuộc sống.
    - Cách bạn diễn đạt những suy nghĩ, quan điểm của bạn thông qua giao tiếp, trao đổi (trực tiếp hay gián tiếp).
    - Các bạn cử động, hành động, thực hiện những gì bạn nghĩ, bạn nói...

Để xác nhận "tôi là" như thế nào:

- Bản thân tự xem xét và đưa ra đánh giá.
    - Cách nhìn, đánh giá từ những người thân xung quanh về bản thân mình.
    - Các nhìn, đánh giá từ những người mới quen biết, mới tiếp xúc.

Để xây dựng hình ảnh cá nhân thì bạn cần phải biết được bạn đang như thế nào? Với mọi người bạn ra sao? Bạn muốn hướng tới điều gì? Bạn muốn mình như thế nào sắp tới?...
    Y!M: Buihuy2689
    Facebook: http://facebook.com/buihuy89
    Change what you believe, change what you do...

Junior Member
    Thanks
    6/3
    Mong mọi người chia sẻ!
    Có một bài viết khá hay về vấn đề ngày "Như thế nào là 1 cuộc đời đáng sống?" Một bài tập trong lớp học IPL, bạn hãy trả lời thật các câu hỏi...Bạn sẽ tìm thấy được một phần câu trả lời mà bạn cần tìm ^^

http://chuoigiatri.net/02-quan-tri-c...luan-nhom.html

http://chuoigiatri.net/02-quan-tri-c...nang-song.html
    Last edited by daihung; 07-05-2011 at 03:37 PM.

14. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến daihung cho bài viết này:

willbe (07-05-2011)

Junior Member
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    5/5

Mong mọi người chia sẻ!
    Xây dựng hình ảnh là công việc của bạn, đánh giá về hình ảnh cá nhân của bạn từ 2 hướng: bạn tự đánh giá và người khác đánh giá. Và bạn sẽ thật sự hài lòng khi cả 2 đánh giá đều tốt. Mỗi người có một thế mạnh riêng, có tính cách riêng và theo ý kiến riêng của mình, xây dựng hình ảnh cá nhân nên dựa trên chính con người của bạn!^^

16. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến minh_law cho bài viết này:

daihung (07-07-2011)

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 06:56 AM.
Design by MarNET