Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 8 của 8
    Junior Member
    Thanks
    20/12

Tớ học vậy nè...

Cách tớ học nó đơn giản như vậy:
    - Các môn thuộc lòng thì gần kiểm tra, thi (trước 1,2 ngày) ôm sách ê a đọc
    - Các môn tự nhiên thì dựa vào các bài ví dụ, quy hết các dữ kiện trong bài tập ra các yếu tố trong công thức rồi dựa vào công thức có sẵn để tìm lời giải
    - Các môn xã hội (văn, sử, địa, sinh) thì ráng ghi chép các điều thầy cô giảng ở lớp rồi về ôm vở học thui, chứ học sách thì dài lắm...

Và đặc biệt các môn tớ nhắm tớ thích và xài lâu dài như Toán, Lý, Hóa, Ngoại ngữ thì tớ mới siêng siêng 1 chút, các môn khác thì điểm số í ẹ lắm

Mong nhận lời khuyên từ mọi người.

2. The Following 2 Users Say Thank You to huong_thoi_gian For This Useful Post:

hienlin (05-31-2011), ibely (05-25-2011)

Junior Member
    Đang ở
    Chắc là ở đâu đấy thôi!
    Thanks
    18/8
    @.@ bạn học trung học phổ thông à....Mình ngày trước học cũng bình thường nhưng có một cái tư duy như sau:"Học cái này để làm gì?"
    - Giả sử câu trả lời là chẳng để làm gì hoặc nó không phục vụ cho mục đích trước mắt thì t sẽ bỏ qua.
    - Nếu có mục đích hoặc cái môn học đó là môn yêu quý thì chắc chắn mình sẽ học.

Ở bậc trung học thì mình sẽ nhắm vào mục tiêu là "Đỗ đại học " chẳng hạn: sau đó xem xét mình thi vào trường nào, học ngành nghề gì....Ngoài ra phương pháp học tập của mình như sau(Mình thi khối A nên tập chung vào các môn khối A):
    - Toán, Lý, Hóa: đặt mục tiêu điểm trong kỳ thi đại học...sau đó học nhưng cái thường gặp trong kì thi
    - Ngoại ngữ: là niềm đam mê một thời của t...nhưng hầu như t không học )..trên lớp cố giữ được điểm khá
    - Văn Sử Địa: trong 3 môn này thì môn địa là dễ nhất trước t hầu như không ghi chép bài mà vẫn Ok...Kinh nghiệp học Văn thì t không có() t dốt văn lắm) còn lịch sử chỉ khó nhất là mốc thời gian nên trước mỗi kỳ thi sẽ phải đọc qua một lượt...
    - Các môn khác: Chủ yếu vẫn là các môn học thuộc lòng ^^!

Bây giờ lên đại học rồi mới thấy có rất nhiều cách để sử lý những khó khăn này...Nếu là về việc nhớ bài: thì có thể sử dụng "Sơ đồ tư duy"...thay vì mất cả ngày để học thì t chỉ mất 2 tiếng đển nhìn lại( cái này áp dụng rất tốt cho mấy môn triết học, đường lối...các môn hoc thuộc lòng nói chung)...còn lại những môn mình cảm thấy quan trọng đối với mục tiêu của mình thì chỉ có rèn luyện ngày qua ngày mới có thể tốt hơn được... mình không giỏi thể sáng tạo ra nhiều cách được, nên mình chọn phương pháp đơn giản hơn là học tất cả những cách người khác đã sáng tạo ra cái này kiểu như là "Cần cù, bù thông minh" ^^!

Mỗi người đều có một cách học riêng cho mình. Hi vọng bạn sẽ sớm tìm ra cách học phù hợp với bản thân!.....
    Nếu chém gió giỏi với nhiều người được gọi là năng lực tương tác
    Nếu chém gió giỏi với một mình gọi là năng lực nội tâm

4. The Following 4 Users Say Thank You to MrSkynet For This Useful Post:

hienlin (05-31-2011), huong_thoi_gian (05-26-2011), ibely (05-25-2011), Soleil Nguyen (07-14-2011)

Junior Member
    Thanks
    20/12
    Cảm ơn anh Skynet (đọc cmt của anh nghĩ chắc anh lớn hơn em rồi), em sẽ săn lùng các phương pháp như anh nói để nghiên cứu ah.
    à, mà một đứa bạn của em học khủng lắm, nó kịch liệt phản đối vụ học lệch, theo nó phải học đều các môn thì ... mới giúp mình nhìn mọi thứ một cách đầy đủ, đúng đắn. Anh thấy bây giờ với cách học của anh thì kết quả thế nào ạ? (em phải thu thập các minh chứng sống để cãi lại con bé kia mới được, he he)

Nếu trường hợp trả lời cho câu hỏi của anh "Học cái này để làm gì?" là "không để làm gì cả" vậy thì... mình nghỉ học luôn hả anh? (thấy anh nói chuyện có phân tích trước sau quá nên em muốn nghe thêm về quan điểm của anh về chuyện này)

6. The Following 2 Users Say Thank You to huong_thoi_gian For This Useful Post:

hienlin (05-31-2011), MrSkynet (05-26-2011)

Junior Member
    Đang ở
    Chắc là ở đâu đấy thôi!
    Thanks
    18/8
    @@ Nhiều câu hỏi quá....

à, mà một đứa bạn của em học khủng lắm, nó kịch liệt phản đối vụ học lệch, theo nó phải học đều các môn thì ... mới giúp mình nhìn mọi thứ một cách đầy đủ, đúng đắn. Anh thấy bây giờ với cách học của anh thì kết quả thế nào ạ?
    - Hề, đối với các siu nhân, mọt sách thì anh không có ý kiến gì thêm...học được hết các môn là tốt...có bảng điểm tốt đẹp về bố mẹ ai chẳng mừng...được cái là bố mẹ nào cũng mong con mình có bảng điểm tốt, nên nhiều khi nó thành so sánh đứa này với đứa kia...Nếu em không phải là siu nhân hoặc mọt sách thì anh nghĩ là không nhất nên học như thế vì chẳng mang lại lợi lộc gì nhiều cho mình...thay vì bỏ thời gian học như thế em nên tận hưởng cuộc sống một chút để lấy sức học những thứ quan trọng....Tất nhiên là không thể phủ nhận hay bỏ qua mấy môn kia được đơn giản nhất thì mình suy từ kết quả xuống xem nha..

Tạm thời anh chưa cần biết em học giỏi hay không giỏi, có mục đích, ước mơ gì cho cuộc sống giờ cái mà em mong muốn nhất...hoặc bố mẹ em mong muốn cho em nhất...đó là vào được đại học --> em phải học tốt những môn thi đại học...nhưng trước khi thi đại học thì phải qua vòng thi tốt nghiệp ---> phải biết ít nhất là 60% kiến thức của các môn thi tốt nghiệp: Toán Lý hóa sinh anh văn sử địa...trong 8 môn này sẽ chọn ra 6 môn...Dù em thi khối A,B,C hay D thì ít nhất có 3 môn trong 8 môn kia em phải học chắc chắn cho mục tiêu đại học(chưa kể nếu em muốn thi 2 khối)...Hì....cấp 3 thì thường có 11 môn học hay 13 gì đấy....Công dân, Thể dục, Tin,...8/13 thì nó cũng gần hết các môn rồi còn gì....Với bản thân anh thì anh tự nhân mình học kém: tốt nghiệp loại trung bình ( ) mặc dù chỉ thi 4 môn là anh qua tốt nghiệp rồi), thi đại học vào 1 trường bình thường,....nhưng anh cảm thấy trong thời gian còn làm học sinh rất vui và làm được rất nhiều điều...thế là đủ đối với anh.(Trong lúc người khác đang cày, thì anh nhìn lại bản thân mình )...suy nghĩ, suy nghĩ và suy nghĩ )

Nếu trường hợp trả lời cho câu hỏi của anh "Học cái này để làm gì?" là "không để làm gì cả" vậy thì... mình nghỉ học luôn hả anh?
    Ước mơ của em không nằm trong việc học hành hay sao? Hì, như anh đã nói câu trả lời cho câu hỏi: "Học cái này để làm gì?" không thể trả lời là "không để làm gì được"...đơn giản vì mỗi môn sinh ra đều có cái lý của nó và mình không thể phủ nhận nó....^^! Thay vì tìm cách trả lời câu hỏi này em nên chấp nhận nó ở một mức nào đấy....tập chung thời gian còn lại cho việc học (hoặc suy nghĩ như anh...Hê thử trả lời câu "Tôi học vì ai?" xem).....

Dù sao thì nghĩ đến mức cuối cùng, học để có tri thức, mà trong xã hội này, người có tri thức luôn được trọng dụng. Cái các em đang học tuy không còn được ứng dụng nhiều cho sau này, nhưng nó là nền tảng kiến thức của em ^^! Còn nền tảng đấy chứa được những cái gì thì phần lớn là do em nhồi vào đầu được những cái gì!
    Nếu chém gió giỏi với nhiều người được gọi là năng lực tương tác
    Nếu chém gió giỏi với một mình gọi là năng lực nội tâm

8. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến MrSkynet cho bài viết này:

hienlin (05-31-2011)

Member
    Thanks
    62/24
    Tất cả các môn mình đều có thể học, và học tốt. Tại sao môn anh văn thì học 8 năm rùi cũng chỉ biết. hello, i love you. hix.....

10. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến ViNaCulture cho bài viết này:

hienlin (05-31-2011)

Moderator
    Thanks
    22/12
    Tặng bạn huong_thoi_gian một nhân chứng sống nè.
    Cấp 3 mình học trường chuyên, cũng giống cách tư duy của các bạn là mình chỉ tập trung học những môn thi ĐH vì mục tiêu lúc đó là thì đỗ ĐH (mục tiêu của cả bản thân, bố mẹ, thầy cô), lại là trường Chuyên nữa nên các Thầy cô rất nhân nhượng cho bọn mình những môn không thi ĐH (kể cả môn thi tốt nghiệp - năm của mình ko đc cộng điểm bằng giỏi, chỉ 3 môn thi ĐH mà thi tốt nghiệp cũng gần đủ điểm qua TN rồi). Nên bọn mình chẳng đoái hoài gì đến môn ko thi ĐH.

Kết quả là: Mình đỗ ĐH, học ĐH gần xong rồi quay lại mới thấy mình hổng kiến thức xã hội (lịch sử, địa lý) nhiều quá, bây giờ lại lọ mọ học, tìm hiểu.

Lời khuyên của mình giành cho các bạn học sinh là: Khi nào chưa quá gấp (năm cuối cấp) cho việc hoàn thành mục tiêu lớn, tức là khi các bạn còn thời gian để học tập, rèn luyện, hãy cố gắng học toàn diện tất cả các môn (có thể lúc đó bạn thấy nó chẳng để làm gì), nhưng sau này bạn sẽ thấy đó là kiến thức cần thiết để ta sống. Nhưng đừng học một cách máy móc (học thuộc lòng, học để thi) vì như thế bạn sẽ chẳng còn nhớ đến lúc bạn cần đâu. Còn nếu bạn vẫn không thể học được như thế thì bạn đang đánh mất đi vài năm cho viêc trau dồi kiến thức mà sau này bạn phải giành thời gian quý báu của mình để bù lại.

Một vài điều chia sẻ với các bạn.

12. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến hongcam1004 cho bài viết này:

hienlin (05-31-2011)

Junior Member
    Thanks
    15/8
    em cũng đồng ý với hongcam1004. Hồi trước em học khá đều các môn. Em thấy cũng không quá khó để học hết tất cả. Mỗi môn học đều có cái hay riêng của nó. Có thể nó chả ứng dụng được gì cho công việc trong tương lai của bạn. Tuy nhiên trong cuộc sống lại có ích vô cùng. Một buổi chém gió với các chiến hữu sẽ chẳng mấy thú vị nếu ta chỉ bàn về công việc. Bình luận một tí về vấn đề chính trị của Mỹ mà không có chút gì về kiến thức lịch sử thì có vẻ không ổn. Loạn xạ về động đất Nhật Bản mà chẳng hiểu gì về địa lý thì làm sao mà nói. Hay đơn giản là thế này: bạn sẽ có em, con, cháu,... và nhỡ nó hỏi mình về một trong những môn học của nó mà mình chẳng biết tí xíu nào thì có thể dạy được cho nó không nhỉ. Đừng định hướng cho sự học lệch. Tuy nhiên mình vẫn sẽ có những môn học mục tiêu. Chăm chút hơn cho nó để học được nhiều và chất lượng.
    Mình học văn khá tốt. Bí quyết của mình là đọc nhiều sách và truyện. Thường xuyên tập viết. Có như vậy mới có thể học tốt được. mà mình thấy bây giờ cái gì cũng vậy. Muốn học tốt thì phải chăm chỉ và thường xuyên thực hành. Đừng có ngồi một chỗ nhìn nhìn ngắm ngắm rồi tự hỏi sao mà mình học mãi chẳng giỏi nhỉ?
    Dẫu biết vẫn còn cả một chặng đường dài ở phía trước.
    Tuy nhiên không bước thì bạn sẽ chẳng thể đến được đâu.

14. The Following 2 Users Say Thank You to Flour Vo For This Useful Post:

binly (05-31-2011), hienlin (05-31-2011)

Member
    Thanks
    75/38
    Theo mình thì học THPT, cách học hiều quả nhất chỉ có 1 cách duy nhất là quản lý thời gian. Mình thì không cao siêu đến độ mà đặt những câu hỏi học môn này để sau này làm gì ? Nói thật là hồi đó mình học để được điểm cao và không muốn ba mẹ la thôi. Hồi đó vô tư lắm, không như học Đại học...Mình học 12 năm liên học sinh Giỏi và đậu Dh cả 2 khối. Học đều, giỏi các môn trừ môn Văn. Đối với các môn Khoa học tự nhi6en như Toán Lý Hóa thì chỉ có 1 cách duy nhất là thuộc các công thức và làm bài tập thật nhiều (trong SGK, SBT và các dạng bài thầy cô cho là đủ). Các môn KHXH, học bài thì chỉ cần học thôi...và học như thế nào cho mau thuộc và nhớ lâu ? À, cái này tùy mỗi người có cách khác nhau, riêng mình thì mình học bài mới thì đọc lại bài cũ 1 tí, lúc đến ngày ôn thi, do mình đã đọc rồi nên nội dung mình đã có trong đầu, học lại dễ vô cùng...Môn Văn thì pó tay...hồi đó học mấy bài văn mẫu thôi...Mình nghĩ không qua 1 khó cho bạn sắp xếp thời gian để hoàn thành bài vở cho ngày hôm sau...Quan trọng là quyết tâm hoàn thành nó...Không gì là không thể 1 khi bạn không muốn...
    p/S: Anh Văn thì chỉ có mà rèn luyện hằng ngày thôi...
    ...Cuộc đời có thể khiến chúng ta gục ngã nhưng chính chúng ta mới là người quyết định có đứng dậy hay không...
    ...Trong cuộc sống, thắng hay thua không quan trọng, quan trọng là ngày mai ta không còn sợ nữa...

Tag của Chủ đề này

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 09:47 PM.
Design by MarNET