Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 6 của 6
    Junior Member
    Thanks
    20/12

Học sao khó quá! :(

Mình thấy học sao khó quá. Không biết do mình không đủ thông minh không. Các môn thuộc lòng cứ phải gân cổ lên đọc rảng cả hơi thì mới mong ghi lại vào đầu được ít chữ, chứ cứ lẩm nhẩm học như con bạn thân thì mình chịu.

Toán thì mấy đứa bạn đọc xong định lý, hệ quả, công thức là nó giải bài vèo vèo, mình thì cứ phải mở mấy bài ví dụ rồi bắt chước làm theo thôi. Gặp bài nào lạ lạ là tớ bí.

Lý thì mấy cái công thức làm mình thấy ong ong cả đầu. Cái gì mà giao động rồi ảnh ảo/ảnh thật rồi giao thoa, rồi phóng xạ... ạch ạch... mình thấy mình giống con vịt quá!

Hóa thì hết hữu cơ rồi vô cơ. Mình chỉ thích màn làm thí nghiệm thực tế vì nhìn thấy hiện tượng, phản ứng. Còn vẽ/đọc tên các chất hữu cơ, làm các phản ứng vô cơ,... là mình muốn cắn lưỡi.

Bà con ai có kinh nghiệm tư vấn cho mình cái!

2. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến huong_thoi_gian cho bài viết này:

binly (05-26-2011)

Moderator
    Thanks
    48/26
    Bạn thử mua cuốn Tôi tài giỏi, Bạn cũng thế của Adam Khoo, dịch giả là Trần Đăng Khoa và Uông Xuân Vi về đọc nhé. Nó đã từng là một bảo bối quý giá vô cùng của mình khi mình biết được sự tồn tại của quyển sách đó trên đời. . Và sau khi áp dụng những điều tâm đắc trong đó, kết quả học tập của mình tiến bộ vượt bậc. Mình nghĩ là nó có thể giải quyết được tất cả vấn đề về các môn học như môn học thuộc lòng, môn tư duy logic, môn cần phải nhớ nhiều...

4. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến cuongcoc cho bài viết này:

huong_thoi_gian (05-27-2011)

Junior Member
    Thanks
    21/12
    Trường hợp này của bạn tớ gặp không ít nè. Thường tớ thấy để khắc phục các bạn í phải quay trở lại xuất phát điểm để giải quyết, ví dụ như ngẫm lại xem: Bạn đang đi học vì cái gì? vì ai? Phương pháp học hiện tại có phù hợp với bạn không?....

Tớ thì tớ không có đánh giá 1 người thông minh hay không qua việc học đâu. Tớ nghĩ bạn chắc chỉ đang gặp trục trặc ở một khâu nào đó thui. Tự tin lên nhé!

6. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến binly cho bài viết này:

Moderator
    Thanks
    22/12
    Theo mô tả của bạn thì mình thấy ưu điểm của bạn là học qua thực tế, quan sát đúng không? Thế thì bạn hãy nhìn môn học qua thực tế để hấp thụ nó. Ví dụ như:
    Toán: Bạn đọc qua (không cần thuộc) để hiểu ứng dụng của những định lý, hệ quả, công thức đó là gì? Nghĩ đến những ứng dụng đó, và nếu nó dễ dàng áp dụng cho bạn thì bạn thực hành để hiểu sâu về nó hơn. Bạn đã hiểu rồi thì lo gì không nhớ, có khi còn nhớ lâu hơn những bạn chỉ ngồi học thuộc lòng (tất nhiên bạn cấn đầu tư nhiều thời gian hơn họ)
    Lý thì càng dễ để hình dung về ứng dụng của nó đúng không nào.
    Hóa thì bạn đã có cách rồi đó.

Chúc bạn thành công với phương pháp học của riêng mình.

8. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến hongcam1004 cho bài viết này:

Junior Member
    Thanks
    20/12
    Gửi bởi hongcam1004 Xem bài viết
    Theo mô tả của bạn thì mình thấy ưu điểm của bạn là học qua thực tế, quan sát đúng không? Thế thì bạn hãy nhìn môn học qua thực tế để hấp thụ nó. Ví dụ như:
    Toán: Bạn đọc qua (không cần thuộc) để hiểu ứng dụng của những định lý, hệ quả, công thức đó là gì? Nghĩ đến những ứng dụng đó, và nếu nó dễ dàng áp dụng cho bạn thì bạn thực hành để hiểu sâu về nó hơn. Bạn đã hiểu rồi thì lo gì không nhớ, có khi còn nhớ lâu hơn những bạn chỉ ngồi học thuộc lòng (tất nhiên bạn cấn đầu tư nhiều thời gian hơn họ)
    Lý thì càng dễ để hình dung về ứng dụng của nó đúng không nào.
    Hóa thì bạn đã có cách rồi đó.

Chúc bạn thành công với phương pháp học của riêng mình.
    ồ, vì sao điều này lâu nay mình không nghĩ ra nhỉ. Rõ ràng là cách học hiện tai không phù hợp với mình. Mình sẽ làm theo lời tư vấn của bạn xem sao. Cảm ơn hongcam

Moderator
    Thanks
    26/8
    Theo mình.
    Thứ nhất, bạn phải chuẩn bị tư tưởng cho mình, học không phải là một việc tiếp thu kiến thức một cách quá căng thẳng, mà hảy xem rằng mình đang tìm hiểu tìm ra một điều thú vị mà mình chưa biết, giống như việc khám phá một điều gì đó mà bạn thích thú, bạn căng thẳng và quá nặng nề về nó thì chắc chắn sẽ rất khó cho bạn trong việc tiếp thu nó. Giống như, bạn rất sợ một ai đó, thì việc nói chuyện với họ, hiểu họ sẽ là một điều rất khó khăn với bạn vậy !
    Thứ hai, các kiến thức, vấn đề trong các môn học đều có những ứng dụng và hình dung rỏ nét qua thực tế trong cuộc sống, nên mỗi vấn đề bạn đều nên tìm ra một cách cách liên tưởng và hình dung cho nó, việc liên tưởng thực tế sẽ giúp bạn tiếp cận vấn đề một cách cụ thể và rỏ ràng hơn, những kiến thức mà bạn sẽ học giống như là những mô tả để bạn hiểu hơn về vật, hay vấn đề, mà bạn đang liên tưởng. Ví dụ như trong vật lý, nói về vấn đề con lắc đơn, bạn hảy lấy một sợi chỉ cột vào nó một vật nhỏ, đầu còn lại cột nó vào một điểm cố định rồi đẩy cho nó chuyển động, quan sát chuyển động của nó bạn sẽ nhìn ra được nhiều điều thú vị, đâu là biên độ, là góc giao động, tại sao lại gọi chuyển động đó là một giao động điều hòa ... và trực tiếp nhìn ra được mối liện hệ giữ các biến sô: chiều dài sợi dây, biên độ, vận tốc, ... và sau đó chỉ cần một sự hình dung lại là mọi biến số đã tự động lưu lại trong đầu bạn ... và bạn thấy các kiến thức trong phần con lắc đơn sẽ xoay quanh những điều mà bạn đã thấy khi quan sát nó.
    Thứ ba, mỗi vấn đề, mỗi chủ đề mà bạn học và tìm hiểu, nói chung, nó đều có một điểm chính hay còn gọi là "gốc" vấn đề, các bài học trong chương, trong phần đó sẽ đi làm sáng tỏ từng vấn đề, từng nội dung xoay quanh cái gốc đó. Bạn có thể xây dựng một sơ đồ để học dễ hơn thông qua việc nắm sườn này, Và nắm lấy cái gốc thì bạn sẽ giải quyết các bài toán trong toán, lý, hóa một cách có cơ sở hơn, thậm chí dựa vào công thức gốc lúc đầu bạn có thể tự biết phân loại các dạng toán xuất phát từ đó và hướng giải các bài toán đưa ra, và với những môn học bài bạn cũng dễ hơn, điều này làm giảm áp lực trong việc phải nhớ quá nhiều thứ và giúp bạn hiểu sâu sắc bài học hơn, khi đã hiểu thì việc nhớ rất dễ dàng.
    ...
    Mình đã ứng dụng điều này trong cả việc học và dạy của mình, mình thấy rất hiệu quả. Chúc bạn luôn tìm thấy sự yêu thích và hứng thú trong việc học của mình !

Tag của Chủ đề này

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 10:14 AM.
Design by MarNET