Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 7 của 7
    Junior Member
    Thanks
    15/8

Vì sao tôi không được yêu quý?

Tôi tự nhận mình là đứa thông minh, có khả năng nắm bắt công việc nhanh và linh hoạt, thích nghi mau lẹ với môi trường.

Tốt nghiệp Đại học với bằng Giỏi, tôi tự tin bắt tay vào công việc đầu tiên với sinh khí dồi dào và khí thế hừng hực của tuổi trẻ muốn thể hiện và cống hiến.

Tôi làm quen và hòa nhập nhanh chóng với môi trường làm việc. Các Sếp cũng đặt nhiều kỳ vọng vào tôi. Tôi ra sức công hiến.

Nhưng rồi 2 tháng sau, tôi dần dần cảm nhận có chút vấn đề xảy ra: hình như các đồng nghiệp vẫn hay to nhỏ gì đó về tôi, họ e ngại khi nói chuyện nhiều với tôi. Sếp thì ban đầu tin tưởng nhiều lắm, dần dà không biết có bị ảnh hưởng bởi điều gì không cũng bắt đầu đặt cho tôi những câu hỏi thể hiện sự tin tưởng "một phần"... Tôi cảm thấy hình như không ai hiểu tôi và cô đơn lắm.

Có ai cho tôi lời khuyên với!!!

2. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến pebinhaycuoi cho bài viết này:

hienlin (05-31-2011)

Junior Member
    Thanks
    5/2
    Có tài và được trọng dụng là ước mơ của nhiều người đấy..nhưng bạn hãy để ý thử xem, một lúc nào đó, bạn hơi cau mày, hơi khó chịu với mọi người... phải không? bạn đã thật sự "mở lòng"mình chưa?..Bạn đã thật sự hòa đồng vào những hoạt động của công ty chưa...?nếu bạn đã vượt qua những trở ngại đó mà vẫn cô đơn thì mình nghĩ 1 phần là do sự đố kị của mọi người.
    Nhưng dù sao cứ sống đúng với con người mình và cống hiến sức mình cho mục tiêu của công ty đi nhé... à mà bạn tham gia forum này , làm quen thêm nhiều bạn mới thì tôi nghĩ, bạn đã bớt cô đơn 1 phần rồi đấy..
    Cố lên bạn nhé.

4. The Following 3 Users Say Thank You to ritanguyen6589 For This Useful Post:

hienlin (05-31-2011), MrSkynet (05-25-2011), pebinhaycuoi (05-26-2011)

Junior Member
    Đang ở
    Chắc là ở đâu đấy thôi!
    Thanks
    18/8
    em thì mới là sinh viên thôi nên chưa biết những việc như thế...nhưng nếu thay đổi góc nhìn một chút thì trong trường đại học nó cũng không khác ngoài cuộc sống nhiều lắm. Ví dụ: mình làm cán bộ lớp chẳng hạn...bình thường mình làm rất tốt công tác của mình. Nhưng chỉ một sai lầm nho nhỏ trong công việc, một sư chậm trễ, hoặc làm mất lòng một ai đó trong lớp, hoặc kiêu ngạo,...tất cả đều sẽ bị để ý và đánh giá...thực sự thì đến lúc cuối cùng người ta thường nhìn vào những mặt chưa được của mình để đánh giá cả quá trình hoạt động của mình...như vậy chắc chắn đến một lúc nào đấy mình sẽ bị ghen ghét trong mọi hành động, mất lòng tin...mà bệnh này truyền nhiễm nhanh...nếu không tìm ra được vacxin để chữa thì sớm muộn cũng thất bại...nhưng nếu mình quá phụ thuộc vào suy nghĩ của một số người thì cũng ảnh hưởng đến bản thân, làm mất lòng tin với chính bản thân mình...
    Em nghĩ việc đầu tiên anh nên làm là rà soát lại chính bản thân mình một lượt, không bỏ qua những chi tiết nhỏ...hãy tiếp tục cống hiến năng lực của mình, và chịu khó tạo mối quan hệ thân thiện với mọi người xung quanh...mở lòng mình ra...^^!
    Hi vọng anh sớm lấy lại thăng bằng trong công việc
    Nếu chém gió giỏi với nhiều người được gọi là năng lực tương tác
    Nếu chém gió giỏi với một mình gọi là năng lực nội tâm

6. The Following 2 Users Say Thank You to MrSkynet For This Useful Post:

hienlin (05-31-2011), pebinhaycuoi (05-26-2011)

Moderator
    Thanks
    48/26
    Tặng bạn bài này, và một phân tích sâu hơn của 1 người chị nhé:

Tập làm người bình thường:

Khi 1 việc xảy ra:
    Bình thường là tìm ra cái gì là đúng cái gì là sai

Khi gặp 1 người:
    Bình thường là Cười, Chào, Khen và Lắng nghe họ

Khi bạn phạm sai lầm:
    Bình thường là nhận lỗi, sửa lỗi và rút ra bài học áp dụng bản thân

Khi đứng trước một thách thức:
    Bình thường là đương đầu và chinh phục

Khi gặp nhiều rủi ro trong đời:
    Bình thường là mỉm cười và tiếp tục cuộc sống

Khi tình yêu rời bỏ ta:
    Bình thường là luôn tin rằng còn có những cánh cửa Hạnh phúc khác vẫn đang rộng mở

Khi đánh mất lòng tin của người khác:
    Bình thường là hãy cố gắng gấp nhiều lần để khôi phục lòng tin

Khi cảm thấy vất vả mệt mỏi:
    Bình thường là làm việc thật nhiều và tìm đến những người vui vẻ

Khi thấy mình bất hạnh:
    Bình thường là hãy mang Niềm vui và Hạnh phúc cho mọi người

Khi thấy mình thiệt thòi:
    Bình thường là hãy cống hiến nhiều hơn gấp 10 lần

Khi thấy mình không được quan tâm:
    Bình thường là dành sự quan tâm hơn nữa tới những người xung quanh

Khi được giao một nhiệm vụ:
    Bình thường là thực thi

Khi bạn có một lời hứa:
    Bình thường là thực hiện

Khi bạn muốn Nhận:
    Bình thường là hãy Cho đi

Khi không muốn khó chịu:
    Bình thường là chịu khó

Khi bạn muốn trở nên vĩ đại:
    Bình thường là cứ Bình thường đi, khắc thành vĩ đại

Nguồn: Tâm Việt Group

Phân tích thêm:

Khi 1 việc xảy ra:
    Bình thường là tìm ra cái gì là đúng cái gì là sai
    --> Tìm ra nguyên căn của việc đó

Khi gặp 1 người:
    Bình thường là Cười, Chào, Khen và Lắng nghe họ
    --> Cười, Quan sát & Lắng nghe

Khi bạn phạm sai lầm:
    Bình thường là nhận lỗi, sửa lỗi và rút ra bài học áp dụng bản thân
    --> Tìm ra vì sao mình sai, mình sai những việc gì và có cách gì để sửa sai ko

Khi đứng trước một thách thức:
    Bình thường là đương đầu và chinh phục
    --> Xem thách thức đó có đáng để chinh phục không, sau đó mới tìm phương án chinh phục

Khi gặp nhiều rủi ro trong đời:
    Bình thường là mỉm cười và tiếp tục cuộc sống
    --> Tự đúc rút ra một list các rủi ro thường gặp và tìm phương án phòng trừ/né tránh/đối diện với rủi ro

Khi tình yêu rời bỏ ta:
    Bình thường là luôn tin rằng còn có những cánh cửa Hạnh phúc khác vẫn đang rộng mở
    --> Đương nhiên là buồn (nhưng không hận), tự hỏi nguyên nhân, xin lỗi nếu thấy cần thiết rồi sau đó đi tìm các niềm vui khác của cuộc sống để bù đắp (thông thường sẽ hành hạ những chiến hữu thân cốt)

Khi đánh mất lòng tin của người khác:
    Bình thường là hãy cố gắng gấp nhiều lần để khôi phục lòng tin
    --> Sửa sai trong khả năng có thể, rút kinh nghiệm cho bản thân để hoàn thiện hơn. Thời gian sẽ trả lời.

Khi cảm thấy vất vả mệt mỏi:
    Bình thường là làm việc thật nhiều và tìm đến những người vui vẻ
    --> Tìm đến tiếng cười, sự lắng nghe và 1 ai đó để làm nũng

Khi thấy mình bất hạnh:
    Bình thường là hãy mang Niềm vui và Hạnh phúc cho mọi người
    --> Tìm đọc/lắng nghe câu chuyện của những người bất hạnh hơn để hiểu rằng mình vẫn còn hạnh phúc hơn rất nhiều người

Khi thấy mình thiệt thòi:
    Bình thường là hãy cống hiến nhiều hơn gấp 10 lần
    --> Tự hỏi vì sao mình cảm thấy thế, rồi tìm cách để vượt qua suy nghĩ và cảm giác này

Khi thấy mình không được quan tâm:
    Bình thường là dành sự quan tâm hơn nữa tới những người xung quanh
    --> Tự quan tâm thêm 1 chút cho bản thân

Khi được giao một nhiệm vụ:
    Bình thường là thực thi
    --> Xác định mục tiêu, kỳ vọng rồi sau đó lên kế hoạch thực thi

Khi bạn có một lời hứa:
    Bình thường là thực hiện
    --> Giờ rút ra kinh nghiệm là cân nhắc xem có thực hiện được không thì mới dám hứa

Khi bạn muốn Nhận:
    Bình thường là hãy Cho đi
    --> đồng ý 2 chân, 2 tay

Khi không muốn khó chịu:
    Bình thường là chịu khó
    --> tìm cách giải tỏa cái cảm giác đó ra khỏi bản thân bằng cách dễ chịu nhất (thường thì tớ đi tìm cốc nước lạnh để uống rồi hít vào thở ra vài chục cái ^^)

Khi bạn muốn trở nên vĩ đại:
    Bình thường là cứ Bình thường đi, khắc thành vĩ đại
    --> enjoy và làm cho mỗi phút giây trôi qua có ý nghĩa

8. The Following 6 Users Say Thank You to cuongcoc For This Useful Post:

Flour Vo (06-01-2011), hienlin (05-31-2011), Nhóc Nerice (06-03-2011), pebinhaycuoi (05-26-2011), Siêu nhân (05-25-2011), tkt (05-27-2011)

Junior Member
    Thanks
    15/8
    Đúng là đọc được comment của các bạn mình thấy khá hơn rất nhiều. Mình sẽ rà soát lại bản thân thời gian qua xem có trục trặc gì không. Qua phản hồi của các bạn mình nghĩ có thể nguyên nhân cũng xuất phát từ mình nữa. Hy vọng mọi việc sẽ sớm ổn. Sẽ tiếp tục update thông tin với mọi người! Rất vui được làm quen!

10. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến pebinhaycuoi cho bài viết này:

hienlin (05-31-2011)

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    71/45
    Gửi bởi pebinhaycuoi Xem bài viết
    Tôi tự nhận mình là đứa thông minh, có khả năng nắm bắt công việc nhanh và linh hoạt, thích nghi mau lẹ với môi trường.

Tốt nghiệp Đại học với bằng Giỏi, tôi tự tin bắt tay vào công việc đầu tiên với sinh khí dồi dào và khí thế hừng hực của tuổi trẻ muốn thể hiện và cống hiến.

Tôi làm quen và hòa nhập nhanh chóng với môi trường làm việc. Các Sếp cũng đặt nhiều kỳ vọng vào tôi. Tôi ra sức công hiến.

Nhưng rồi 2 tháng sau, tôi dần dần cảm nhận có chút vấn đề xảy ra: hình như các đồng nghiệp vẫn hay to nhỏ gì đó về tôi, họ e ngại khi nói chuyện nhiều với tôi. Sếp thì ban đầu tin tưởng nhiều lắm, dần dà không biết có bị ảnh hưởng bởi điều gì không cũng bắt đầu đặt cho tôi những câu hỏi thể hiện sự tin tưởng "một phần"... Tôi cảm thấy hình như không ai hiểu tôi và cô đơn lắm.

Có ai cho tôi lời khuyên với!!!
    Bản chất của con người là đố kị và phán xét người khác. Bạn sẽ không thể cấm được người khác làm điều đó . Điều người khác nghĩ về bạn sẽ không quan trọng bằng bạn đang nghĩ như thế nào về việc mình đang làm, những điều mình thể hiện, cảm nhận nó bằng trái tim của mình, nếu bạn cảm thấy thoải mái thì không có gì phải bạn tâm nữa. Giữa kích thích và phản ứng có 1 yếu tố đó là quyền lựa chọn. Bạn có quyền chọn cho mình cách phản ứng như thế nào: 1/ tỏ ra sợ hãi và cố gắng thay đổi và cho đồng nghiệp bạn thấy là có vấn đề, để họ có cái cớ tiếp tục
    2/ Tuân theo những nguyên tắc đúng đắn, là luôn chính bản thân mình là con người thật của bạn, làm những điều mà trong sâu thẳm bạn biết rằng mình làm nó đúng thì nó sẽ mang đến cho bạn cảm giác an toàn, nhẹ nhàng, thoải mái và thanh thản.

12. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến Outlier cho bài viết này:

hienlin (05-31-2011)

Member
    Thanks
    75/38
    Ôi, khâm phục cuongcoc ghê, phân tích kĩ ghê...Đồng ý với Outlier, luôn sống thật với bản thân là cách tốt nhất...Tin mình đúng thì sẽ không bao giờ sai...Tuy nhiên cũng cần phải xem thái độ của người khác như thế nào ? Từ đó thay đổi cách làm. Cùng 1 vấn đề nhưng có nhiều cách giải quyết khác nhau...Tương tự như thế : Làm 1 công việc bạn cho là đúng cũng sẽ có nhiều cách làm...Mặc ngta nói gì...Làm vì bản thân bạn và lợi ích chung của cty...Mong bạn thành công...
    ...Cuộc đời có thể khiến chúng ta gục ngã nhưng chính chúng ta mới là người quyết định có đứng dậy hay không...
    ...Trong cuộc sống, thắng hay thua không quan trọng, quan trọng là ngày mai ta không còn sợ nữa...

14. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến hienlin cho bài viết này:

Outlier (05-31-2011)

Tag của Chủ đề này

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 03:59 AM.
Design by MarNET