Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 8 của 8
    Junior Member
    Thanks
    21/12

Mình là Ai?

Đi học nghe lời thầy cô.
    Về nhà nghe lời bố mẹ.
    Đi làm nghe lời sếp.
    Lập gia đình nghe lời vợ/chồng
    Già rồi nghe lời con/cháu

Mọi thứ diễn ra cứ như đã được sắp xếp sẵn và mình là một diễn viên ở trong đó.
    Vậy cuối cùng, mình là Ai?
    Last edited by binly; 05-25-2011 at 10:33 AM.

2. The Following 4 Users Say Thank You to binly For This Useful Post:

hongcam1004 (06-02-2011), lanpro (08-10-2012), Outlier (06-01-2011), Soleil Nguyen (06-10-2011)

Junior Member
    Đang ở
    Biên Hòa - Đồng Nai
    Thanks
    3/1
    Theo mình phải xem "cái nghe lời" đó như thế nào ? Nghe lời có suy nghĩ hay nghe lời mù quáng ? Khi đó mới xác định được
    Cố gắng, cuộc đời phải cố gắng
    Cực hạn, cực hạn, mãi mãi không

4. The Following 3 Users Say Thank You to thanhtamlhu2010 For This Useful Post:

binly (05-25-2011), hongcam1004 (06-02-2011), tkt (05-25-2011)

Junior Member
    Thanks
    21/12
    Gửi bởi thanhtamlhu2010 Xem bài viết
    Theo mình phải xem "cái nghe lời" đó như thế nào ? Nghe lời có suy nghĩ hay nghe lời mù quáng ? Khi đó mới xác định được
    Mình vẫn còn đang băn khoăn nghe lời có suy nghĩ và nghe lời mù quáng thì câu trả lời "mình là ai" khác nhau thế nào hả bạn? Không phải về bản chất vẫn đều là "nghe lời" và luôn có những lời răn dạy "để dành" sẵn cho mình? Bạn chia sẻ thêm cho mình về góc nhìn của bạn nhé. Cảm ơn bạn.

6. The Following 3 Users Say Thank You to binly For This Useful Post:

hongcam1004 (06-02-2011), huong_thoi_gian (05-27-2011), tkt (05-25-2011)

Moderator
    Thanks
    22/12
    Mình thấy tự bạn đang làm khó bản thân mình, ép mình cái suy nghĩ là "nghe lời" người khác đến suốt đời. Sao bạn không đặt mình ở vị trí ngược lại, hoặc đặt vai trò của mọi người là như nhau, chẳng ai phải nghe lời ai cả, và tất cả cùng có ý kiến đóng góp cho nhau, giúp nhau tốt hơn.

Mong bạn sớm tìm được câu trả lời "Mình là Ai?"

8. The Following 3 Users Say Thank You to hongcam1004 For This Useful Post:

huong_thoi_gian (05-27-2011), ibely (05-25-2011), tkt (05-25-2011)

Junior Member
    Đang ở
    Chắc là ở đâu đấy thôi!
    Thanks
    18/8
    Nhìn câu hỏi của bạn mình lại nhớ đến nhạc sĩ Trịnh Công Sơn có nói: "Tôi là ai mà còn khi giấu lệ. Tôi là ai mà còn trần gian thế. Tôi là ai? Là ai? Là ai mà yêu quá đời này." ^^!

Đi học nghe lời thầy cô.
    Về nhà nghe lời bố mẹ.
    Đi làm nghe lời sếp.
    Lập gia đình nghe lời vợ/chồng
    Già rồi nghe lời con/cháu

Mọi thứ diễn ra cứ như đã được sắp xếp sẵn và mình là một diễn viên ở trong đó.
    Vậy cuối cùng, mình là Ai?
    Nếu bạn cứ sống theo góc nhìn này thì cuộc sống nó vẫn cứ thế...Ai ai cũng đều phải thế...vậy thì chúng ta được lựa chọn cái gì trong đó...chúng ta được lựa chọn cách chúng ta chấp nhận nó...ở một mức nào đấy suy nghĩ của bạn là đúng...hì nhưng để mình giả sử thế này.....

"Đi học nghe lời thầy cô." ---> nếu thầy cô chính là bạn
    "Về nhà nghe lời bố mẹ." ----> nếu bạn có con cái
    "Đi làm nghe lời sếp."-----> nếu bạn là sếp
    "Già rồi nghe lời con/cháu" ---> Nếu bạn là con cháu của một ai đó

"Lập gia đình nghe lời vợ/chồng" ---> nếu bạn là chồng/vợ...

Hì....đúng là có những cái mình phải "nghe lời" nhưng mà đó không phải là tất cả cuộc sống của bạn....đơn giản chỉ mỗi việc ngủ dậy hàng sáng là bạn nghe lời chính bản thân...lấy vợ/chồng cũng là nghe lời chính bản thân(kèm theo đó là cả bố mẹ nữa )....bạn nên thay đổi góc nhìn của mình một chút để thấy cuộc sống tốt đẹp hơn...hì
    Nếu chém gió giỏi với nhiều người được gọi là năng lực tương tác
    Nếu chém gió giỏi với một mình gọi là năng lực nội tâm

10. The Following 4 Users Say Thank You to MrSkynet For This Useful Post:

hongcam1004 (06-02-2011), huong_thoi_gian (05-27-2011), lanpro (08-10-2012), Soleil Nguyen (06-10-2011)

Member
    Thanks
    62/24
    Còn tôi tôi biết tôi là Vũ Văn Đức . Chẳng nghĩ nhiều làm gì , phức tạp, đau đầu, rùi chết sớm nữa.

12. The Following 2 Users Say Thank You to ViNaCulture For This Useful Post:

hongcam1004 (06-02-2011), huong_thoi_gian (05-27-2011)

Moderator
    Thanks
    48/26
    Với mình, câu hỏi "Tôi là ai?" luôn là một câu hỏi khó và cần một hành trình đi tìm câu trả lời. Nhưng trong mọi hoàn cảnh, trường hợp, mình chỉ nghe lời bản thân mình mà thôi. Bố mẹ, thầy cô, bạn bè, anh chị...đều cho mình những lời khuyên, những ý kiến của họ. Người quyết định là bản thân mình mà.

14. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến cuongcoc cho bài viết này:

hongcam1004 (06-02-2011)

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    71/45
    Cái câu hỏi mình là ai rất là hay. Nó thường xuất hiện khi mình cảm thấy có gì không ổn, nhất là chấn động về tâm lý vì 1 sự việc xảy ra đối với mình. Lúc đầu mình có ý nghĩ rất tiêu cực về câu hỏi này nhưng bây giờ mỗi khi nó xuất hiện thì mình cảm thấy thoải mái thậm chí còn cám ơn vì nó đã xuất hiện. Vì sao? Vì nó là 1 hồi chuông cảnh tỉnh, nó báo hiệu cho mình biết mình cần phải xem xét lại những gì mình đã và đang làm, những giá trị của bản thân, những điều khiến mình là chính mình chứ không phải 1 ai khác.

Nếu mình tự hỏi mình: Tôi là ai?. Thì mình sẽ trả lời: Tôi là T. Tôi sống ở HCM. Tôi thích xem phim, đọc sách, nghe nhạc. Tôi sống với gia đình tôi và tôi rất yêu mến họ.Tôi đặt niềm tin tuyệt đối vào những nguyên tắc, những chân lý nền tảng.Tôi luôn khao khát sự thay đổi và luôn muốn bứt phá ra khỏi những điều tầm thường để vươn đến những đỉnh cao mới. Tôi là 1 người đam mê học hỏi, đặc biệt là đẩy mình tới giới hạn của việc tiếp thu những kiến thức mới.......

Nếu bạn có thói quen thường xuyên đặt câu hỏi này ngay cả trước khi nó tự xuất hiện trong đầu bạn thì bạn sẽ có 1 cái nhìn cực kì sâu sắc về bản thân, về giá trị cốt lõi của mình, không chỉ về bạn, về hiện tại của bạn nó còn giúp bạn hướng về tương tai khi bạn biết mình muốn cái gì và cần làm gì để đạt được nó .
    Thế giới được vận hành bởi những kẻ khác thường và lập dị, những kẻ dám tách mình ra khỏi đám đông và nắm lấy quyền điều khiển nó, điều khiển vận mệnh của chính mình.

16. The Following 2 Users Say Thank You to Outlier For This Useful Post:

hongcam1004 (06-02-2011), lanpro (08-10-2012)

Tag của Chủ đề này

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 12:07 AM.
Design by MarNET