Trả lời Chủ đề
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 1 2
Kết quả 11 đến 15 của 15
    Junior Member
    Thanks
    15/8
    Gửi bởi mcdualeo Xem bài viết
    Mình vẫn thường hỏi vì sao mình vẫn được xem là người giỏi nhưng mình vẫn chưa bao giờ chiếm được vị trí nhất mà luôn ở vị trí thứ 2, thứ 3,... dù đã cố gắng hết sức???

Hồi xưa đi học, là học sinh Giỏi, học ngày học đêm, điểm số vẫn tốt nhưng mà sao vẫn có người có thể Giỏi hơn (trong khi xét điều kiện về hoàn cảnh cũng như kiến thức được dạy của mình và bạn ấy là tương đương)?

Hồi nay đi làm, vẫn được xem là nhân viên có năng lực. Ấy vậy mà cố mãi vẫn không hiệu suất được bằng cái cậu làm cùng phòng. Nhiều việc mình làm túi bụi đến cả ngày mới xong, mà cậu ấy làm chỉ khoảng hơn 1 tiếng đồng hồ...

Mình buồn bản thân lắm, phải chăng mình sinh ra chỉ có thể làm người không thể nào dẫn đầu???
    Em đọc xong bài này có một thắc mắc là "chiến thắng" mà mcdualeo mong muốn thự chất là gì? Là vượt qua chính bản thân mình hay vượt qua người khác. Em luôn có những suy nghĩ rất đơn giản là mỗi người có những ưu thế riêng biệt. Chỉ cần mình phát huy được nó là mình đã là người chiến thắng rồi. Quan trọng là lần này làm mình có làm tốt hơn lần trước không? Chứ muốn vượt qua tất cả mọi người thì thật là có quá cầu toàn hay không?
    Dẫu biết vẫn còn cả một chặng đường dài ở phía trước.
    Tuy nhiên không bước thì bạn sẽ chẳng thể đến được đâu.

2. The Following 2 Users Say Thank You to Flour Vo For This Useful Post:

hongcam1004 (05-29-2011), mcdualeo (05-31-2011)

Moderator
    Thanks
    48/27
    Gửi bởi huong_thoi_gian Xem bài viết
    Theo siêu nhân, tỉ lệ quyết định "chiến thắng" giữa Giỏi và "số trời" như thế nào nè? Nghĩa là giỏi đóng góp bao nhiêu %, số trời đóng góp bao nhiêu % í
    hihi, cái đó tùy theo thứ mà theo bói học gọi là "quý nhân phù trợ", có người ông trời thương nhiều, có người ông trời lại cho thử thách nhiều hơn xíu. Bởi vậy, cuộc sống mỗi người mới là khác nhau đó

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    71/45
    Gửi bởi mcdualeo Xem bài viết
    Mình vẫn thường hỏi vì sao mình vẫn được xem là người giỏi nhưng mình vẫn chưa bao giờ chiếm được vị trí nhất mà luôn ở vị trí thứ 2, thứ 3,... dù đã cố gắng hết sức???

Hồi xưa đi học, là học sinh Giỏi, học ngày học đêm, điểm số vẫn tốt nhưng mà sao vẫn có người có thể Giỏi hơn (trong khi xét điều kiện về hoàn cảnh cũng như kiến thức được dạy của mình và bạn ấy là tương đương)?

Hồi nay đi làm, vẫn được xem là nhân viên có năng lực. Ấy vậy mà cố mãi vẫn không hiệu suất được bằng cái cậu làm cùng phòng. Nhiều việc mình làm túi bụi đến cả ngày mới xong, mà cậu ấy làm chỉ khoảng hơn 1 tiếng đồng hồ...

Mình buồn bản thân lắm, phải chăng mình sinh ra chỉ có thể làm người không thể nào dẫn đầu???
    Bản chất của việc sánh là tốt nhưng trong trường hợp dưới đây thì nó lại mang 1 khía cạnh đầy tiêu cực.

1 quan điểm phổ biến hiện tại đã ăn sâu vào tiềm thức của ta, từ khi ta còn nhỏ đó là 1 thói quen so sánh mình với mình khác, nó khiến ta luôn bứt rứt, không thoải mái khi luôn hướng suy nghĩ của mình đến việc đánh giá nhận xét người khác như thế nào: Tại sao nó giàu hơn mình? Thật là bất công khi mình học cố xác vẫn không bằng nó,.... Đối với ai giỏi hay có điều kiện tốt hơn thì mình ghen tị còn đối với ai thấp hơn thì mình sinh ra ngạo mạn kiêu căng

Điều đó trở thành sự ám ảnh với ta nhưng ta quên mất 1 điều rằng việc so sánh ấy nó chả có ý nghĩa gì? Đơn giản vì từ lúc sinh ra chúng ta đã là 1 thực thể riêng biệt. Có thể khẳng định [B]không 1 ai trên thế giới này giống nhau 100% dù là anh chị em sinh đôi. Thế việc quái gì cứ phải so sánh mình với người khác. Quan trọng nhất là bạn cảm thấy mình làm hết sức và nỗ lực hết mình chưa, tự mình đánh giá so sánh với khung tham chiếu là chính bản thân mình, khi ấy bạn mới có được sự thanh thản trong tâm hồn.

P/s: mình biết ban đầu sẽ rất khó, chính bản thân mình cũng phải đấu tranh mỗi 1 giây phút mà sự so sánh ghen tị với người khác nảy ra trong đầu để tập trung vào chính bản thân mình, cái mà mình có thể làm chủ và biết rằng khả năng của mình đến mức nào . Hi vọng vài điều mình chia sẻ có thể giúp được bạn.
    Last edited by Outlier; 05-30-2011 at 11:22 PM.

5. The Following 2 Users Say Thank You to Outlier For This Useful Post:

mcdualeo (05-31-2011), Siêu nhân (05-30-2011)

Member
    Thanks
    75/38
    Núi cao thì sẽ có nui cao hơn...Mình giỏi có người giỏi hơn...Luôn có người hơn mình...Tuy nhiên người giỏi nhất mà bạn cần phải vượt qua là chính bản thân bạn...Bạn đã nỗ lực hết khả năng của mình, bạn đã cố gắng hết mình...Như vậy bạn đã là số 1 rồi đấy...Và để chiến thằng được bản thân là 1 điều vô cùng khó...
    Trong trường hợp của bạn, bạn thử nghĩ lại xem, cách làm việc của bạn có khoa học không? Đôi khi làm nhiều chưa hẳn đã tốt...Làm nhiều và làm thông minh là 2 khái niệm khác nhau...Và nó quyết định chiến thằng hay thất bại của bạn...Nhân viên có năng lực khác với nhân viên giỏi bạn nhé...Theo mình thì bạn nên đặt ra các mục tiêu cho mình. Ví dụ: Cty đề ra chỉ tiêu cho bạn đem về 20tr/tháng, thì bạn phải chia nhỏ các mục tiêu của bạn ra, àh, để kiếm dc 20tr thì tôi phải làm gì ? 1 tháng 4 tuần, như vậy mỗi tuần tôi phải kiếm bao nhiêu, và để mổi tuần tôi kiếm dc nhiêu đó thì hằng ngày tôi phải làm gì ? Tôi phải gặp bao nhiêu khách hảng, gọi bao nhiêu cuộc Dt, gửi bao nhiêu cái mail, gặp bao nhiêu khách hàng ? Và bạn phải kiên nhẫn và làm thật tốt thực hiện các mục tiêu đã đề ra...Và khi bạn nhìn lại...À, mặc dù tôi không đạt được 20tr như chỉ tiêu cty nhưng tôi đã hoàn thành tốt các mục tiêu của tôi...Tôi đã thành công rồi đó...Tội đã vượt qua mục tiêu do chính tôi đề ra. Quan trọng vẫn là ở bạn...Làm việc 1 cách thật sự thông minh bạn nhé...1 vài ý kiến và kinh ngiệm của mình...
    ...Cuộc đời có thể khiến chúng ta gục ngã nhưng chính chúng ta mới là người quyết định có đứng dậy hay không...
    ...Trong cuộc sống, thắng hay thua không quan trọng, quan trọng là ngày mai ta không còn sợ nữa...

7. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến hienlin cho bài viết này:

Outlier (06-01-2011)

Junior Member
    Thanks
    21/12
    Mình nghĩ Giỏi ở đây được hiểu là việc mà bạn có khả năng làm tốt. Do đó, nếu tập trung phát triển vào điều bạn Giỏi nhất (là việc thực sự Giỏi nhất trong tất cả các việc bạn có thể Giỏi) thì bạn vẫn có thể tạo ra lợi thế cạnh tranh riêng cho mình.

Goodluck,

9. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến binly cho bài viết này:

Outlier (06-01-2011)

Tag của Chủ đề này

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 03:23 PM.
Design by MarNET