Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15
    Administrator
    Thanks
    21/11

Giỏi - đã đủ để mình chiến thắng?

Mình vẫn thường hỏi vì sao mình vẫn được xem là người giỏi nhưng mình vẫn chưa bao giờ chiếm được vị trí nhất mà luôn ở vị trí thứ 2, thứ 3,... dù đã cố gắng hết sức???

Hồi xưa đi học, là học sinh Giỏi, học ngày học đêm, điểm số vẫn tốt nhưng mà sao vẫn có người có thể Giỏi hơn (trong khi xét điều kiện về hoàn cảnh cũng như kiến thức được dạy của mình và bạn ấy là tương đương)?

Hồi nay đi làm, vẫn được xem là nhân viên có năng lực. Ấy vậy mà cố mãi vẫn không hiệu suất được bằng cái cậu làm cùng phòng. Nhiều việc mình làm túi bụi đến cả ngày mới xong, mà cậu ấy làm chỉ khoảng hơn 1 tiếng đồng hồ...

Mình buồn bản thân lắm, phải chăng mình sinh ra chỉ có thể làm người không thể nào dẫn đầu???

2. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến mcdualeo cho bài viết này:

huong_thoi_gian (05-28-2011)

Junior Member
    Đang ở
    Biên Hòa - Đồng Nai
    Thanks
    3/1
    Có thể bạn đang bước đến giới hạn của bản thân. Phải bứt phá qua được giới hạn đó có lẽ bạn mới tiến đến cùng "đẳng cấp" với những người mà bạn đang nêu ở trên đó
    Cố gắng, cuộc đời phải cố gắng
    Cực hạn, cực hạn, mãi mãi không

Junior Member
    Thanks
    21/12
    Gửi bởi thanhtamlhu2010 Xem bài viết
    Có thể bạn đang bước đến giới hạn của bản thân. Phải bứt phá qua được giới hạn đó có lẽ bạn mới tiến đến cùng "đẳng cấp" với những người mà bạn đang nêu ở trên đó
    Như vậy là theo ý kiến của bạn, mỗi người đều có một giới hạn của năng lực? Làm thế nào để mình xác định được giới hạn đó? Làm thế nào để bứt phá qua giới hạn đó?

5. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến binly cho bài viết này:

ibely (05-25-2011)

Junior Member
    Đang ở
    Chắc là ở đâu đấy thôi!
    Thanks
    18/8
    à cái tư duy này....^^! Mình có một câu hỏi như thế này cho bạn "mcdualeo": "Bạn đang thực sự muốn cái gì?". Bạn muốn giỏi hơn người khác? Nhưng giỏi hơn để làm gì? Lúc đấy bạn sẽ vui hơn, sung sướng hơn, hay lại nhìn thấy người khác giỏi hơn mình tại tiếp tục cố gắng để giỏi hơn họ? Cả cuộc sống của bạn phải cố gắng để giỏi hơn người khác, bạn có nghĩ thế là một cuộc sống tốt đẹp?
    Mình buồn bản thân lắm, phải chăng mình sinh ra chỉ có thể làm người không thể nào dẫn đầu???
    Mình ví dụ nha: mình là người rất giỏi về Công nghệ thông tin ở Việt Nam và mình muốn đưa công ty của mình lên số một thế giới. Sau đó mình nhìn lại, nếu kinh doanh phần mềm thì chẳng bao giờ địch lại được Microsoft hay các ông lớn khác....@@ vậy thay vì tập chung vào những mặt họ đang mạnh thì mình tập chung vào những mặt họ đang yếu và mình đi phát triển cái đó...^^! đấy chỉ là một góc nhìn

Nếu bạn muốn giỏi bạn nên học hỏi kinh nghiệm từ những người giỏi...sau đó biến nó thành cái của mình...như vậy bạn đã giỏi hơn rất nhiều người rồi...
    Ngoài ra về cái tiêu đề của bài viết: "Giỏi, đã đủ để mình chiến thắng!"...mình đã từng nghe 1 câu nói như sau: "Nếu muốn thành công trong một lĩnh vực, bạn phải là chuyên gia trong lĩnh vực đó trước!"...Bạn cảm thấy mình giỏi, bạn hay xem xét mình đang giỏi ở những cái gì? bạn chưa giỏi ở nhưng cái gì? Những điều bạn chưa giỏi có nên học tập để làm nó giỏi hơn không?.....Vượt qua những điều đó, bạn đã trở thành siu nhân rồi, cần gì phải so sánh với những người khác...giỏi hơn chính bản thân mình mới là cái khó khăn nhất trong cuộc sống, hơn người này người khác thì có thể chỉ là vấn đề thời gian, góc nhìn....
    Last edited by MrSkynet; 05-25-2011 at 02:28 PM.
    Nếu chém gió giỏi với nhiều người được gọi là năng lực tương tác
    Nếu chém gió giỏi với một mình gọi là năng lực nội tâm

7. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến MrSkynet cho bài viết này:

ibely (05-25-2011)

Moderator
    Thanks
    22/12
    Từng đọc một quyển sách nói về thất bại (Dám thất bại) có nói đại ý rằng: Những người thất bại còn có cơ hội để đạt đến đỉnh điểm của sự thành công, còn những người đã thành công rồi thì lại dễ đánh mất sự thành công đó.

Bạn có nghĩ việc bạn chỉ đứng vị trí sau sẽ là cơ hội để bạn hoàn thiện bản thân nhiều hơn không? Và có thể thành công quá sớm (ở vị trí dẫn đầu) sẽ khiến bạn choáng ngợp trong ánh hào quang?

Nghĩ khác đi một chút bạn ạ.

9. The Following 2 Users Say Thank You to hongcam1004 For This Useful Post:

ibely (05-25-2011), vovanhoang (05-26-2011)

Moderator
    Thanks
    48/26
    Mình thì có một ý kiến nhỏ thôi: Thay vì cứ nghĩ đến việc vượt qua người khác và dẫn đầu, bạn thử nghĩ về việc vượt qua chính bản thân mình, và hãy hạnh phúc khi đạt được điều đó. Trước đây mình cũng hay đặt mục tiêu dẫn đầu, rồi dồn hết tâm trí vào việc đó. Đến khi đạt được thì chỉ thấy hạnh phúc trong khoảnh khắc mà thôi. Sau đó mình nhận ra rằng tại vì mình đã dồn hết tâm trí vào việc dẫn đầu, nên cứ hướng về nó, về tương lai và quên mất hiện tại. Do vậy, nên sống hết mình với từng khoảnh khắc, và lấy việc chinh phục bản thân để phấn đấu.

Hạnh phúc là cả trên từng chặng đường, không chỉ là đích đến. Hãy cảm nhận nó bạn nhé.

11. The Following 2 Users Say Thank You to cuongcoc For This Useful Post:

hongcam1004 (05-26-2011), vovanhoang (05-26-2011)

Junior Member
    Thanks
    6/2
    1. Mình tán đồng ý kiến của hồng cẩm và cường coc...Kết hợp hai ý kiến của bạn là ý kiến của mình, Ở hồng cẩm mình + thêm một chữ "Phấn đấu liên tục nữa".

2. Có thể thành công quá sớm (ở vị trí dẫn đầu) sẽ khiến bạn choáng ngợp trong ánh hào quang? Không những thế. thành công quá sớm chưa chắc đã bền vững, mình quan sát thấy nhiều người thành công sớm và đổ vỡ cũng rất sớm. Mình thích là những "cỗ xe tăng" hơn là "xe công thức 1". Đây là goc nhìn của mình. Cái này tùy vào quan điểm của mỗi người.
    Finally, thanks ý kiến của 2 bạn!

13. The Following 3 Users Say Thank You to vovanhoang For This Useful Post:

cuongcoc (05-27-2011), hongcam1004 (05-26-2011), ibely (05-27-2011)

Junior Member
    Thanks
    9/7
    Đọc ý kiến của mọi người thấy cuối cùng chiến thắng chính mình vẫn là chiến thắng quan trọng nhất (và cũng là khó nhất), hehe

15. The Following 2 Users Say Thank You to ibely For This Useful Post:

huong_thoi_gian (05-28-2011), tkt (05-27-2011)

Moderator
    Thanks
    48/27
    Là người chiến thắng cần rất nhiều yếu tố. Giỏi là một yếu tố nhưng không quyết định tất cả. Siêu nhân vẫn rất tin vào "số trời". Để chiến thắng, không chỉ cần yếu tố chủ quan mà những yếu tố ngoại cảnh còn tác động rất lớn và sự chiến bại. May mắn, hậu thuẫn, quan hệ, nỗ lực, niềm tin... Biết chắt góp mỗi thứ một ít nhưng đủ, thì mới có thể thành công

Junior Member
    Thanks
    20/12
    Gửi bởi Siêu nhân Xem bài viết
    Là người chiến thắng cần rất nhiều yếu tố. Giỏi là một yếu tố nhưng không quyết định tất cả. Siêu nhân vẫn rất tin vào "số trời". Để chiến thắng, không chỉ cần yếu tố chủ quan mà những yếu tố ngoại cảnh còn tác động rất lớn và sự chiến bại. May mắn, hậu thuẫn, quan hệ, nỗ lực, niềm tin... Biết chắt góp mỗi thứ một ít nhưng đủ, thì mới có thể thành công
    Theo siêu nhân, tỉ lệ quyết định "chiến thắng" giữa Giỏi và "số trời" như thế nào nè? Nghĩa là giỏi đóng góp bao nhiêu %, số trời đóng góp bao nhiêu % í

Tag của Chủ đề này

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 12:13 AM.
Design by MarNET