Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 5 của 5
    Junior Member
    Thanks
    15/8

Để "Thích" như một người bạn đồng hành...

Hồi nhỏ tôi thích hát lắm, đến giờ vẫn còn thích nhiều lắm cơ.

Tôi nhớ những ngày cuối của năm 12 khi mà cả lớp đang ê a ôn luyện thi tú tài và đại học, tôi thì lại đi hóng hớt Việt Nam Idol. Trong giấc mơ tôi đã nghĩ đến hình ảnh mình trên sân khấu, mặc những bộ trang phục đẹp, hát những ca khúc mình thích và nhận được tràng pháo tay giòn giã của khán giả. Thật tuyệt vời!

Ấy vậy mà, khi tôi đưa ra cái ý tưởng: "Con không thi đại học nữa, mẹ cho con thi Idol nhé?" và bị mẹ phản đối (việc làm đương nhiên của những bà mẹ truyền thống) là cái Thích đó của tôi bị xẹp lép ngay. Từ bỏ giấc mơ Idol, tôi theo chân mọi người thi cử rồi vào đại học...

Mỗi lần nghe một bài hát hay, tôi lại ê a hát theo. Mỗi lần rãnh rỗi, tôi vào trang karaoke của zing để tự thu âm và gửi bạn bè nghe chơi. Mỗi lần đi ka cùng bạn bè, tôi luôn gây ấn tượng với giọng hát của mình...

Tuy vậy, một điều đặc biệt là càng ngày tôi càng phát hiện ra, rất may ngày xưa mẹ đã ngăn cản tôi vì có lẽ mẹ biết rằng các sở thích của tôi thường mang tính xu hướng và nhất thời. Tôi có một xíu khiếu về ca hát nhưng đó vẫn chưa là thế mạnh thật sự của tôi. Mẹ đã biết tôi có thể làm tốt hơn ở việc khác và đã định hướng đúng cho tôi... Tôi vui và đang say mê với con đường mình đang đi, tôi hài lòng với nó!

Thỉnh thoảng khi gặp chút trở ngại và khó khăn trong học tập, cuộc sống cái sở thích kia lại trở về đồng hành cùng tôi. Tôi tìm thấy ở đó sự trải lòng và cảm thông để rồi sau đó lại có thêm năng lượng tiếp tục chiến đấu với các vấn đề gặp phải... Và với tôi, đơn giản như vậy là hạnh phúc!

2. The Following 7 Users Say Thank You to pebinhaycuoi For This Useful Post:

binly (05-26-2011), cuongcoc (05-25-2011), hongcam1004 (05-25-2011), MrSkynet (05-25-2011), Nhóc Nerice (06-03-2011), Outlier (06-02-2011), Soleil Nguyen (06-10-2011)

Moderator
    Thanks
    22/12
    Cảm ơn những chia sẻ của bạn. Đúng là nhiều khi chúng ta chưa đủ sáng suốt để nhận ra con đường thực sự mình sẽ theo đuổi là gì, là cái đam mê, hay là sự định hướng của gia đình.
    Với sự phân định rất rõ ràng giữa sở thích và sở trường của bạn, mình tin bạn sẽ thành công với sở trường và hạnh phúc với những sở thích của bạn.

4. The Following 3 Users Say Thank You to hongcam1004 For This Useful Post:

ibely (05-25-2011), pebinhaycuoi (05-26-2011), Soleil Nguyen (06-10-2011)

Junior Member
    Đang ở
    Chắc là ở đâu đấy thôi!
    Thanks
    18/8
    hì....bạn hát hay lắm à...hum nào cho mình nghe với nha. ^^!Ước mơ rất cần thiết trong cuộc sống. Thật ra thì...hồi bé mình có nhiều ước mơ lắm...ước mơ vẫn sẽ mãi là ước mơ nếu ta chỉ biết mơ ước mà không hành động vì nó...Nhưng bỏ đi những gì mình cần cho cuộc sống để chạy theo ước mơ thì như một chiếc máy bay cất cánh mà không được chuẩn bị kỹ lưỡng nó cất cánh rồi sẽ nhanh chóng rơi vèo xuống...Vậy trước khi bạn theo đuổi những ước mơ của mình...hãy chuẩn bị kỹ lưỡng...chuẩn bị ở đây theo mình đó là: làm tốt những cái mình cần...mình cần sống được trước đã...không phụ thuộc vào gia đình...làm sao để bố mẹ bạn không phải lo lắng về bạn nữa...vào đại học ra trường rồi có công ăn việc làm...tự nuôi sống bản thân được....trong lúc đó bạn có thể chuẩn bị cho ước mơ của mình và đến một lúc nào đó...khi bạn đã thực sư sẵn sàng hãy từ bỏ những gì bạn đang có và đi theo ước mơ của mình....^^! Như vậy là sống cho mơ ước của mình...hì
    Nếu chém gió giỏi với nhiều người được gọi là năng lực tương tác
    Nếu chém gió giỏi với một mình gọi là năng lực nội tâm

6. The Following 4 Users Say Thank You to MrSkynet For This Useful Post:

hongcam1004 (06-02-2011), Nhóc Nerice (06-03-2011), pebinhaycuoi (05-26-2011), Soleil Nguyen (06-10-2011)

Moderator
    Thanks
    48/26
    Trời, cám ơn bạn vì đã chia sẻ. Mình có thêm động lực với con đường của mình rồi đó. .

Hãy biến "Thích" thành "Đam Mê" bạn nhé.

8. The Following 2 Users Say Thank You to cuongcoc For This Useful Post:

hongcam1004 (06-02-2011), pebinhaycuoi (05-26-2011)

Junior Member
    Thanks
    21/12
    Hihi, mình cũng có 1 sở thích khá kỳ quặc là "chém gió". Có ai cùng sở thích không vào điểm danh nào..........
    Đọc cái "Thích" của pebinhaycuoi thấy bạn có vẻ là người tình cảm, giàu cảm xúc và rất lạc quan! Chúc bạn thành công với con đường đã chọn & người bạn "đồng hành" của mình.

10. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến binly cho bài viết này:

hongcam1004 (06-02-2011)

Tag của Chủ đề này

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 05:58 PM.
Design by MarNET