Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 1 của 1
    Junior Member
    Thanks
    9/7

Hãy bắt đầu từ ngày hôm nay

Có 3 thứ không bao giờ lấy lại được: lời nói, mũi tên đã bắn đi và thời gian.

Thưởng thức một ngày đẹp

Đối với tôi mỗi ngày trôi qua đều là một ngày tuyệt vời để tận hưởng cuộc sống. Nhiếp ảnh là một phần cuộc sống của tôi là vậy, tôi không thể dừng lại được việc ghi nhận lại những sự vật hiện tượng xung quanh mình. Còn bạn, hôm nay bạn đã bước ra ngoài để xem thời tiết thế nào chưa? Hôm nay bạn đã đón bình minh hay đã tiễn chào hoàng hôn chứ?

Sự thực thì cách mà chúng ta sống hôm nay sẽ ảnh hưởng đến ngày mai, tuần sau hay thậm chí là cả chục năm sau. Bạn có thể làm được gì nếu bạn không dành thời gian, công sức cho những việc đó? Bạn muốn học vẽ, viết sách, nhuộm tóc, đi du lịch, tập chạy vào buổi sáng? Vậy cái gì đã ngăn cản bạn làm những điều bạn mong muốn? Câu trả lời là chính bạn. Chính bạn đã thường xuyên nói "Tôi đang bận quá"!

Tại sao chúng ta luôn bận?

Chúng ta tỏ ra bận rộn để có vẻ là người quan trọng. Từ trong sâu thẳm suy nghĩ, chúng ta được chỉ bảo rằng bận là dấu hiệu của sự quan trọng. Người càng bận thì càng là người quan trọng. Bởi vậy có một số trong chúng ta luôn tỏ ra bận rộn để thấy mình là người quan trọng.

Chúng ta bận bởi vì chúng ta trốn tránh công việc mà ta phải làm. Khi còn là sinh viên, mỗi khi “bận” ôn thi học kỳ thì tôi không phải làm việc nhà bởi bố mẹ tôi sẽ CHO TÔI THỜI GIAN để ôn bài, kỳ thực là lúc ôn thi là lúc tôi RẢNH nhất.

Chúng ta bận bởi chúng ta muốn trốn tránh chính bản thân. Chúng ta cố bận rộn để tránh cho chính ta thoát khỏi sự nhàm chán hay trốn khỏi chính cuộc sống hàng ngày. Bận caffee, bận tán gẫu, bận lang thang trên mạng chính là những bằng chứng cho nhóm này.

Thực ra thì còn nhiều “loại bận” khác nữa, nhưng tựu chung lại bận là cách mà chúng ta đang làm hại chính mình. Hãy tự thu xếp thời gian, cân nhắc xem điều gì quan trọng đối với bạn và hành động. Khẩu hiệu ưa thích của những người thành công là: ("Just Do It") Hãy làm ngay.

Các mốc thời gian cũng là những cản trở.

Tháng trước, bạn tự nhủ rằng sẽ làm cái này cái kia, nhưng vì cuối tháng rồi nên sẽ để sang tháng tới làm. Tháng tới đến, thì lại sắp Tết rồi, bạn lại bảo cuối năm “bận” lắm, thôi để sau Tết làm. Sau Tết, bạn lại bảo đang là tháng ăn chơi, thôi để vài bữa sẽ làm. Cứ thế, bạn cứ chờ cứ chờ từng mốc thời gian để SẼ làm cái mà bạn cần làm. Tại sao phải chờ các mốc thời gian để làm một cái gì đó? Sự thực là các mốc thời gian chỉ làm cản trở công việc của ta mà thôi, đừng chờ đợi chúng, hãy hành động ngay khi có thể.

(Sưu tầm)

2. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến ibely cho bài viết này:

hienlin (08-11-2011)

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 12:11 PM.
Design by MarNET