Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 5 của 5
    Junior Member
    Thanks
    21/12

Mình giỏi cái nào?

Mình tự nhận là có khả năng làm nhiều việc và có thể làm tốt. Một công việc dù mới nhưng chỉ cần cho mình ít thời gian là mình có thể nắm bắt được và có ý tưởng để triển khai cho nó.

Mình cũng đã lăn lộn qua một số vị trí (nhằm mục đích thử -sai) nhưng cuối cùng vị trí nào cũng thấy hơi ổn ổn. Chính vì vậy mà đến giờ vẫn còn đang mù mờ về cái mình giỏi và vẫn loay hoay mãi.

Mọi người ai biết cách chỉ giúp mình với!

Moderator
    Thanks
    48/27
    Tự hỏi lại mình và bạn sẽ tìm được câu trả lời chính xác nhất. Không phải cái nào cũng 50-50 nhất là việc giỏi có khi 51-49 đó

Junior Member
    Thanks
    2/2

Red face Đánh giá vấn đề!

Gửi bởi binly Xem bài viết
    Mình tự nhận là có khả năng làm nhiều việc và có thể làm tốt. Một công việc dù mới nhưng chỉ cần cho mình ít thời gian là mình có thể nắm bắt được và có ý tưởng để triển khai cho nó.

Mình cũng đã lăn lộn qua một số vị trí (nhằm mục đích thử -sai) nhưng cuối cùng vị trí nào cũng thấy hơi ổn ổn. Chính vì vậy mà đến giờ vẫn còn đang mù mờ về cái mình giỏi và vẫn loay hoay mãi.

Những người mà cái gì cũng biết, cái gì cũng có thể làm giỏi thì có thể được xem như thiên tài vậy. Họ hiểu và biết làm mọi thứ, dù đã biết hay mới biết thôi. Trường hợp của bạn trong doanh nghiệp có thể được xem như tiềm năng cho 1 nhà quản trị đấy, tư duy của họ rất nhạy và linh hoạt, họ có thể hiểu, nắm bắt, hoạt động trong nhiều lĩnh vực của tổ chức mình. Đó có thể là tương lai của bạn đấy.
    Nhưng, hiện tại bạn muốn biết mình giỏi cái nào, sở trường của mình là ở đâu? Hãy hiểu về lĩnh vực Marketing, khi bạn muốn so sánh những yếu tố, vấn đề về mức độ quan trọng, ảnh hưởng thì hãy lập 1 bảng đánh giá.
    Bảng đánh giá:
    1. Hãy liệt kê các yếu tố chính( các vị trí, chức vụ, tố chất, ...)
    2. Hãy đưa ra các tiêu chí đánh giá và thang điểm đánh giá cho từng tiêu chí của yếu tố đó ( loại tiêu chí nhiều hay ít và thang điểm lớn hay nhỏ thì tùy vào bạn )
    3. Hãy cho điểm với từng tiêu chí trong từng yếu tố đó
    4. Tổng kết chúng lại bạn sẽ biết được yếu tố nào có mức độ quan trọng hay phù hợp với khả năng của bạn nhiều hay ít.
    Qua bảng đánh giá này thì bạn có thể xác định được cái nào mình giỏi nhất ( dựa trên số điểm của từng yếu tố đó). Nếu các yếu tố đều ngang ngang điểm nhau ( tức không chênh lệch lắm), thì bạn nên làm lại, cho nhiều tiêu chí hơn, thang điểm lớn hơn, và có thể cho bạn bè đánh giá về mình trên Bảng đánh giá này nữa ( có khi bạn bè, người thân lại biết rõ hơn bạn ấy chứ )

Trăm hay không bằng tay quen. Chúc bạn tìm được sở trường của mình để phát huy tối đa nhé.

Junior Member
    Thanks
    14/6

Question Your goal

Mình chỉ đang thắc mắc binly tìm ra việc/vị trí mình giỏi để phục vụ mục đích gì thôi
    Mình nghĩ việc nào làm cũng tốt thì càng tuyệt chứ sao, đi đâu cũng thích nghi được. Như dinhgiangs, bạn có thể trở thành nhà Quản trị hoặc không thì việc nào mang lại sự thích thú, cảm hứng nhiều hơn thì chọn. Mình học từ các anh chị có kinh nghiệm một điều: Khi đã chọn một việc để làm thì hãy hết mình với nó, sống chết gì cũng phải kiên trì và chịu khó. Khám phá đến tận cùng mọi khó khăn thử thách của nó, sẽ biết mình có phù hợp hay không và hiểu mình hơn. Còn giỏi thì theo ý kiến cá nhân, không cần biết lúc đầu mình có hoà nhập nhanh với công việc hay không nhưng từ từ rèn luyện, cũng sẽ giỏi thôi, nhất là những bạn có khả năng tiếp thu cao như binly (Thích cv đó hay không lại là chuyện khác)

Cho mình biết thêm mục đích của bạn nhé !

Junior Member
    Thanks
    6/3
    Gửi bởi binly Xem bài viết

Bạn bảo cũng đã lăn lộn qua một số vị trí ( nhằm mục đích thử - sai ) nhưng cuối cùng cũng thấy vị trí nào mình cũng ổn ổn -> Không biết ổn ổn của bạn là như thế nào, nhưng mình nghĩ nếu làm việc mà bạn chưa gặp bất cứ khó khăn nào thì mình thấy những công việc của bạn đã làm có khi phải xem lại.

Khả năng tiếp thu tốt là một lợi thế rất tốt khi đi làm việc. Tớ nghĩ ai cũng thế thôi cứ có trình độ chuyên môn một chút, khả năng tiếp thu và tư duy tốt việc nào cũng có thể làm được. Vì khi bạn apply vào bất kỳ công việc nào, bạn cũng phải bắt đầu làm quen với công việc đó, rồi qua quá trình tìm hiểu và làm việc, bạn sẽ làm được việc nhưng như thế không phải là mình giỏi được. Bạn đã thử apply vào những công ty lớn và yêu cầu của họ rất cao về khả năng và chuyên môn ? Bạn đã tham gia các dự án lớn và làm việc với các đối tác nước ngoài ? Bạn đã từng đau đầu cho việc chọn các đối tác để triển khai dự án. Hay đơn giản những công việc bạn đã làm bạn chỉ ở mãi vị trí nhân viên, trưởng nhóm or trưởng phòng ???

Hãy làm việc hết sức mình với niềm yêu thích và phải nghĩ đến một mục tiêu phấn đấu. Bạn chỉ cần quan tâm đến việc mình có thể làm được hay không ? Bởi việc thừa nhận được mình giỏi cái gì là một điều rất khó để xác nhận. Rất nhiều doanh nhân, chủ các công ty lớn mà họ vẫn không thừa nhận họ là những doanh nhân giỏi và thành đạt...

Hãy trải nghiệm và cảm nhận nhé ^^

"Hạnh phúc không phải là cảm giác đến đích mà là cảm nhận trên từng chặng đường đi”

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 03:10 AM.
Design by MarNET