Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 4 1 2 3 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 37
    Junior Member
    Thanks
    20/12

Mọi người phản đối ước mơ của tôi, tôi phải làm sao?

Em có người chị mới thi xong tốt nghiệp PTTH và sắp tới là quyết định quan trọng của chị ấy khi phải lựa chọn mình cần đi theo con đường nào.

Bố mẹ chị thì muốn chị thi vào một đại học có tiếng (hoặc là bách khoa, hoặc là ngoại thương) vì sức học của chị ấy rất khá. Còn chị, chị lại cực kỳ quan tâm và mong muốn học ngành xã hội học hoặc công tác xã hội nên muốn thi vào Nhân văn. Bố mẹ chị biết ý định thì ngăn cản dữ lắm vì cho rằng con đường ấy không thực tế và không có tương lai.

Giờ kỳ thi cũng đang tới gần rồi mà quyết định vẫn chưa ngã ngũ. Chị ấy nên lựa chọn như thế nào? Và nếu vẫn muốn theo con đường Nhân văn thì phải thuyết phục bố mẹ ra sao?

Mách nhỏ cho em để em quân sư cho chị ấy với!!!

2. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến huong_thoi_gian cho bài viết này:

hongcam1004 (06-19-2011)

Moderator
    Thanks
    22/12
    Có 1 giả thiết thế này: Nếu chị bạn quyết tâm thi vào Nhân Văn nhưng lại không có sở trường với những môn tự nhiên thì có thể kết quả sẽ không tốt (không chỉ là điểm), còn nếu thi học các khối tự nhiên thì khả năng sau này không làm đúng nghề rất cao.

Vậy nên theo mình: Nên khuyên chị bạn tìm hiểu kĩ về các ngành học để có thể vừa kết hợp được sở thích (Xã Hội), vừa phát huy được sở trường (Kinh tế), chứ không quan trọng là Trường

4. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến hongcam1004 cho bài viết này:

huong_thoi_gian (07-02-2011)

Moderator
    Thanks
    48/27
    Gửi bởi huong_thoi_gian Xem bài viết
    Em có người chị mới thi xong tốt nghiệp PTTH và sắp tới là quyết định quan trọng của chị ấy khi phải lựa chọn mình cần đi theo con đường nào.

Bố mẹ chị thì muốn chị thi vào một đại học có tiếng (hoặc là bách khoa, hoặc là ngoại thương) vì sức học của chị ấy rất khá. Còn chị, chị lại cực kỳ quan tâm và mong muốn học ngành xã hội học hoặc công tác xã hội nên muốn thi vào Nhân văn. Bố mẹ chị biết ý định thì ngăn cản dữ lắm vì cho rằng con đường ấy không thực tế và không có tương lai.

Giờ kỳ thi cũng đang tới gần rồi mà quyết định vẫn chưa ngã ngũ. Chị ấy nên lựa chọn như thế nào? Và nếu vẫn muốn theo con đường Nhân văn thì phải thuyết phục bố mẹ ra sao?

Chị hãy khuyên chị ấy đi theo đam mê và ước mơ của chị ấy, kẻo không sau này sẽ hối tiếc lắm đó

6. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến Siêu nhân cho bài viết này:

Junior Member
    Thanks
    2/2
    Ba mẹ chị ấy chỉ muốn con mình vào đại học nổi tiếng chỉ vì học khá thôi sao ?,Con đường chị ấy chọn sẽ là con đường chị ấy tự bước đi bằng đôi chân của mình,thất bại hay thành công thì cũng đều là của chị ấy,có khát khao có nghị lực thì mới thành công được chứ,cứ mạnh dạn đấu tranh cho những gì mình đã chọn,không cần phải lo gì cả.

8. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến Olivander cho bài viết này:

Junior Member
    Thanks
    2/2

Smile

Gửi bởi huong_thoi_gian Xem bài viết

Giờ này mà chia sẻ chắc cũng không còn kịp để thay đổi tình thế nữa. Nhưng cũng vẫn còn vài điều cần chia sẻ để cho hiện tại và cả tương lai nữa chứ :
    1. Với bố mẹ. Mình trước tiên phải hiểu rõ khả năng của bản thân để có thể xác định con đường phù hợp. Mức học rất khá mà nhắm mấy trường có tiếng đó thì cũng phải cẩn thận. Khi mà mình có cơ sở rõ ràng thì việc bố mẹ chấp nhận sẽ dễ dàng hơn trong mọi công việc, hoạt động của mình. Bây giờ bố mẹ của chị bạn không đồng ý vì luôn nghĩ rằng nó không phù hợp khả năng và mong muốn 1 tương lai tốt đẹp hơn cho chị ấy.
    Vì thế nếu chứng minh con đường chị ấy đang chọn vẫn thỏa mãn lo lắng và mong muốn của bố mẹ thì chả còn gì phải cấm đoán hay từ chối nữa.

2. Với cá nhân. Không phải chỉ có Nhân văn mới có các ngành liên quan đến xã hội đâu. Các trường ĐH bây giờ có ngành học rất đa dạng, chị bạn vẫn có thể kiếm được các trường danh tiếng mà vẫn đáp ứng được nguyện vọng của mình là lĩnh vực xã hội học.
    Mọi ngành nghề điều có liên quan tới nhau cả, tương ứng như thế thì cũng sẽ có rất nhiều cách thực hiện phù hợp với yêu cầu của nhiều người ( quan trọng là phải nắm được nguyên nhân sâu xa của các yêu cầu trái ngược nhau đó để tìm ra điểm chung).

Đừng chống đối, 1 mất 1 còn. Hãy tìm phương pháp phù hợp để mọi người đều thấy thoải mái ( nhiều hay ít thôi ) nhé.
    Mỗi người , mỗi cảnh, mỗi cách.

10. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến dinhgiangs cho bài viết này:

Junior Member
    Thanks
    6/3
    Không biết điều mà bố mẹ chị ấy thực sự muốn là gì là một đại học có tiếng để cho oai và tự hào, hay bố mẹ nghĩ rằng theo kinh nghiệm thì những trường đó thường tốt cho chúng ta khi theo học cũng như khi ra trường. Thực sự thì hiện nay Bách Khoa và Ngoại Thương nói gì thì nói đó cũng là một trong những lựa chọn tốt cho những người có khả năng đậu còn gì, ít nhất nhiều người kinh qua cũng từng bảo vậy. Tớ nghĩ, bố mẹ nào cũng thế, họ nhiều lúc nghĩ rằng đó là điều tốt nhất cho chị ấy chứ thực sự bố mẹ đã học chỗ đó bao giờ đâu mà bố mẹ biết.

Tớ nghĩ chị ấy nên tự suy nghĩ và quyết định vào Bách Khoa hay Ngoại Thương hay Nhân Văn. Tớ nghĩ vào Bách KHoa, hay Ngoại thương cũng được chứ sao, ở Việt Nam học trường đại học nào cũng vậy, nhiều người học xong cũng không xác định được mình sẽ làm gì, vấn đề là do bản thân mình thôi. Bạn nên suy nghĩ kỹ quyết định của mình, vì khi mình quyết định bố mẹ cũng sẽ xuôi theo thôi mà....Bố mẹ vẫn luôn là người tuyệt vời nhất...^^

12. The Following 2 Users Say Thank You to daihung For This Useful Post:

huong_thoi_gian (07-02-2011), Nhóc Nerice (07-02-2011)

Junior Member
    Thanks
    20/12
    Cảm ơn những lời tư vấn của cả nhà. Thực ra là chị ấy nhờ em post câu chuyện của chị ấy lên đây để được lắng nghe lời khuyên của mọi người. Khi được đọc các chia sẻ của mọi người, chị ấy đã sáng rõ hơn và biết mình cần làm điều gì.

Hiện tại, chị ấy đã chọn thi Nhân văn. Để có được quyết định này, chị ấy đã phải có một buổi đấu tranh tư tưởng rất căng thẳng với bố mẹ. Cuối cùng thì sự quyết tâm của chị ấy đã khiến bố mẹ chị suy nghĩ nhiều hơn về đam mê của chị và bằng lòng cho chị thi trường chị muốn. Em ấn tượng nhất một câu chị ấy đã nói với bố mẹ (em nghe bác gái kể lại): "Con đường sắp tới con phải tự đi bằng đôi chân của mình. Con biết bố mẹ lo cho con nhưng tương lai của con con sẽ phải tự mình chịu trách nhiệm. Là sướng hay khổ, là đúng hay sai con vẫn phải tự quyết định và con chấp nhận mọi hệ quả sau đó. Dù là thành công hay thất bại, chắc chắn con sẽ trưởng thành nhiều hơn. Bố mẹ cứ tin tưởng ở con như lâu giờ vẫn tin tưởng. Con hứa sẽ không làm bố mẹ thất vọng".

Ôi chao, em ngưỡng mộ chị ấy quá. Em cũng sẽ tập tự đứng trên đôi chân của mình, bằng những quyết định của mình!

14. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến huong_thoi_gian cho bài viết này:

Outlier (07-02-2011)

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 07:51 PM.
Design by MarNET