Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 4 của 4
    Junior Member
    Thanks
    15/8

Thức khuya dậy trễ - có phải là thói quen tốt?

Hình như thời gian biểu của tớ không giống người bình thường. Trong ngày tớ thấy mình có khả năng làm việc năng suất nhất vào khoảng thời gian từ 10h sáng đến tầm 12h tối, chính vì vậy mà thông thường tớ ngủ cũng 1-2h khuya, sáng thì 8-9h mới dậy.

Cả nhà tớ thì la làng lên là sống như vậy không điều độ, hại sức khỏe. Tớ cũng thử đổi lịch qua giống mọi người thì đúng là thấy ngày dài hơn nhưng mờ khối lượng công việc tớ làm được cũng chỉ tương đương (có khi còn ít hơn nữa). Còn nếu sống theo thời gian biểu của tớ thì mọi việc đơn giản hơn với tớ (vì tớ hiện tại cũng đang làm freelancer thui, nên không bị bó buộc thời gian công sở).

Vậy nếu tớ duy trì việc thức khuya dậy trễ có phải là thói quen tốt không? Tư vấn cho tớ với!

Moderator
    Thanks
    48/27
    Gửi bởi mydream Xem bài viết
    Hình như thời gian biểu của tớ không giống người bình thường. Trong ngày tớ thấy mình có khả năng làm việc năng suất nhất vào khoảng thời gian từ 10h sáng đến tầm 12h tối, chính vì vậy mà thông thường tớ ngủ cũng 1-2h khuya, sáng thì 8-9h mới dậy.

Cả nhà tớ thì la làng lên là sống như vậy không điều độ, hại sức khỏe. Tớ cũng thử đổi lịch qua giống mọi người thì đúng là thấy ngày dài hơn nhưng mờ khối lượng công việc tớ làm được cũng chỉ tương đương (có khi còn ít hơn nữa). Còn nếu sống theo thời gian biểu của tớ thì mọi việc đơn giản hơn với tớ (vì tớ hiện tại cũng đang làm freelancer thui, nên không bị bó buộc thời gian công sở).

Vậy nếu tớ duy trì việc thức khuya dậy trễ có phải là thói quen tốt không? Tư vấn cho tớ với!
    Tùy cơ điện của mỗi người mà nó là xấu hay tốt. Bởi có nhiều người chỉ thức khuya như thế mới suy nghĩ và làm việc được. Nhưng theo Siêu nhân nghĩ từ khi sinh ra con người đã có một cơ chế sinh học ổn định. Không tự nhiên mà có giờ đi làm từ 7h đến 11h, chiều từ 13h đến 17h. Bởi vì giờ đó bộ não sẽ hoạt động tốt nhất và minh mẫn nhất nên con người có thể giải quyết tốt mọi công việc.
    Thời gian biểu đó hiện nay rất nhiều người áp dụng đặc biệt là đối với sinh viên mà người ta hay gọi đó là những "con cú về đêm".
    Siêu nhân đã từng là con cú, nhưng mỗi ngày thức và dậy như vậy, siêu nhân lại thấy trí nhớ của mình lại giảm đi một xíu, ăn uống không còn ngon, và mụn thì nổi đầy mặt Nên đối với Siêu nhân, đó là một nỗi sợ rất lớn vì Siêu nhân học Luật nên rất cần trí nhớ. Do đó, Siêu nhân khuyên Mydream hãy thử ngủ sớm rồi dậy sớm một lần xem sao, biết đâu cơ điện của Mydream lại hợp với ngủ sớm thì sao? Dậy sớm và tập một vài động tác thể dục đầu ngày cũng hay lắm đấy. Cố gắng và thử một lần xem sao nhé
    Last edited by Siêu nhân; 06-22-2011 at 11:46 AM.

Junior Member
    Thanks
    2/2

Red face Tự nhiên bao giờ cũng tốt hơn.

Có lẽ là cuộc sống mỗi người ở những môi trường khác nhau, họ sẽ hình thành những thói quen sống khác nhau. Người thì ngủ đêm thức ngày, người thì ngủ ngày thức đêm...
    Theo khoa học chứng minh thì cơ thể người sẽ minh mẫn và hoạt động tốt nhất như Siêu nhân nói là buổi sáng và chiều như vậy đó. Nhưng cũng kèm theo việc nghỉ ngơi phù hợp vào ban đêm và buổi trưa nữa thì mới có thể có tràn đầy sinh lực được.
    Còn Mydream thì có thể làm việc hiệu quả liên tục từ 10h sáng đến 12h tối thì quả là ngưỡng mộ đấy.
    Mydream có nói là đã thử ngủ và làm việc theo giờ giấc bình thường đó thì khối lượng công việc cũng không thay đổi được bao nhiêu, thậm chí còn ít hơn nữa. Phải xem xét lại rằng, việc thức khuya ngủ ngày như Mydream đã trở thành thói quen rồi, nên việc thay đổi thói quen ngủ một vài lần như thế sẽ không thấy ngay được hiệu quả của nó. Phải từ từ thay đổi lại thời gian sinh học của mình, chỉnh lại, nửa tiếng một đến khi như bình thường là ngủ từ khoảng 10-11h tối đến 6-7h sáng.
    Hiện tại thì công việc, cuộc sống của Mydream khá là thoải mái, không bị ảnh hưởng gì nhiều bởi các yếu tố khác của môi trường. Nhưng khi có thêm các mối quan hệ, công việc, ... thì thói quen ngủ nghỉ như thế sẽ gặp rất nhiều khó khăn.
    Có 1 thời gian mình cũng hình thành thói quen ngủ toàn 1-2h sáng thôi. Nhưng có cố gắng và đã kéo lại được về chuẩn ngủ như mình đã nói ở trên, khoảng 1 tháng trời đó.

Hãy luôn đảm bảo sức khỏe nhé. Có sức khỏe là có tất cả mà.

4. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến dinhgiangs cho bài viết này:

Siêu nhân (06-24-2011)

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    71/45
    Gửi bởi mydream Xem bài viết

Mình thấy ngủ lúc 1-2h thì chả khuya lắm đâu. Quan trọng bạn cảm thấy thế nào thôi, người khác có thể quan tâm nên mới khuyên bạn nhưng họ không phải là bạn và họ sẽ không biết điều gì tốt nhất cho bạn như chính bạn. Đừng ép mình phải theo người khác, hãy là chính mình .
    Thế giới được vận hành bởi những kẻ khác thường và lập dị, những kẻ dám tách mình ra khỏi đám đông và nắm lấy quyền điều khiển nó, điều khiển vận mệnh của chính mình.

6. Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến Outlier cho bài viết này:

Siêu nhân (06-26-2011)

Múi giờ GMT +7. Bây giờ là 06:43 AM.
Design by MarNET